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Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaendelea na jitihada 

mbalimbali za utatuzi wa changamoto za udhibiti na usimamizi wa taka 

nchini. Hata hivyo, pamoja na jitihada za Serikali katika kusimamia na 

kudhibiti taka, Tanzania imeendelea kukabiliwa na changamoto ya 

usimamizi usioendelevu wa taka ambao unaathiri afya ya binadamu na 

mazingira. Aidha, ukuaji wa miji na uchumi vimechangia ongezeko la 

uzalishaji wa taka katika maeneo mbalimbali nchini hivyo kuilazimu 

Serikali kuandaa mkakati wa usimamizi wa taka. 

Serikali imeandaa Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Taka wa miaka mitano (2025 – 2030) wenye 

lengo la kuimarisha mfumo wa usimamizi wa taka ili kudhibiti uchafuzi wa mazingira na kulinda afya 

ya jamii. Mkakati huu umeandaliwa kwa kuzingatia miongozo ya kimataifa, kikanda na kitaifa 

inayolenga kutatua changamoto za udhibiti na usimamizi wa mazingira. Miongozo hiyo ni pamoja na 

Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa ya 2030; Mikataba ya Kimataifa ya Mazingira; 

Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya mwaka 2025; Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021; na 

Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (2022-2032).  

Mkakati huu utawezesha utekelezaji wa dhana ya uchumi rejeshi ambapo taka zinazozalishwa 

zinaweza kutumika tena kama malighafi viwandani. Utekelezaji madhubuti wa Mkakati huu utasaidia 

katika kupunguza kiasi cha taka kinachopelekwa dampo na kudhibiti uharibifu wa mifumo ikolojia. 

Vilevile, Mkakati huu utakuza uelewa wa jamii, kuongeza ushiriki wa sekta binafsi kama njia jumuishi 

ya usimamizi wa taka na kuongeza ajira. Aidha, katika kufanikisha azma hiyo, Serikali imedhamiria 

kujenga mifumo madhubuti na kutenga rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa Mkakati huu. Sanjari na 

hilo, Mkakati huu unalenga kushirikisha wadau wote katika kudhibiti uchafuzi wa mazingira na athari 

za kiafya. Hivyo, ninatoa wito kwa wadau wote kutekeleza Mkakati huu wa usimamizi endelevu wa 

taka utakaochangia kuongeza kipato, kukuza uchumi wa nchi na uhifadhi wa mazingira.  

 

…………………………………. 

Mhandisi Hamad M. Y. Masauni (Mb.) 

WAZIRI WA NCHI 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS – MUUNGANO NA MAZINGIRA 
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Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Taka (2025 – 2030) umebeba dira na 

matumaini mapya katika kulinda mazingira yetu kupitia usimamizi 

madhubuti wa taka. Mkakati huu umeainisha kwa kina fursa lukuki 

zinazopatikana katika sekta ya usimamizi wa taka, sambamba na mbinu 

bunifu za kukabiliana na changamoto za uchafuzi wa mazingira nchini. 

Maandalizi ya Mkakati huu yamewezekana kutokakana na ushirikiano 
mkubwa kutoka kwa wadau na wataalamu mbalimbali kutoka Wizara, Idara na Taasisi za Serikali; 
Mamlaka za Serikali za Mitaa; vyuo vya elimu ya juu; taasisi binafsi pamoja na asasi za kiraia. 
Ninapenda kutoa shukurani za dhati kwa kila mmoja aliyechangia kwa mawazo, maarifa na ushauri 
uliowezesha kufanikisha maandalizi ya Mkakati huu muhimu. 

Kwa namna ya pekee, ninaishukuru Serikali ya Sweden kupitia Shirika la Maendeleo la Kimataifa la 
Sweden (SIDA) kwa msaada wake wa kifedha na kitaalamu ambao umechangia kwa kiasi kikubwa 
kufanikisha uandaaji wa Mkakati huu. 

Vilevile, ninatambua kwa heshima kubwa mchango wa Viongozi na Wataalam wote wa Ofisi ya 
Makamu wa Rais kwa usimamizi na uratibu wa karibu uliohakikisha Mkakati huu unaandaliwa kwa 
weledi na kwa wakati. 

Kwa pamoja, tumeweka msingi imara wa mustakabali wa mazingira yetu. 

 

 

…………………… 

Mhandisi Cyprian J. Luhemeja 
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1.1 Usuli  

Usimamizi wa taka ni mojawapo ya changamoto inayohitaji ushirikiano wa wadau mbalimbali katika 

ngazi ya kitaifa, kikanda na kimataifa wakiwamo wazalishaji wa taka, wataalamu wa mazingira, 

watunga sera na jamii. Kama ilivyo kwa nchi nyingine, Tanzania inakabiliwa na changamoto ya 

usimamizi wa taka kutokana na shughuli zisizozingatia utunzaji wa mazingira, ukuaji wa miji na 

ongezeko la watu. Aidha, maeneo ya miji yanakadiriwa kuwa na uzalishaji mkubwa wa taka ambapo 

kiasi kinachokusanywa na kupelekwa dampo ni kidogo na hivyo sehemu kubwa ya taka hizo 

huchomwa na kutupwa katika maeneo ya wazi na kuathiri mazingira na afya ya jamii.  

Sekta ya usimamizi wa taka nchini inaratibiwa na sera, sheria na kanuni mbalimbali ikiwamo Sera ya 

Taifa ya Mazingira ya mwaka 2021; Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191; na Sheria ya 

Afya ya Jamii, Sura ya 281 ambazo zimeweka mifumo ya kisheria ya usimamizi wa taka na kuainisha 

majukumu ya wadau mbalimbali ikiwamo Mamlaka ya Serikali za Mitaa ili kuimarisha udhibiti na 

usimamizi wa taka.  

Pamoja na kuwapo kwa mifumo ya kisheria, usimamizi wa taka nchini unakabiliwa na changamoto 

mbalimbali ikiwamo miundombinu duni, uhaba wa vifaa vya kukusanyia taka, upungufu wa vituo vya 

uchakataji na urejelezaji wa taka, na utupaji taka usiosahihi. Changamoto nyingine zinazochangia 

kuathiri jitihada za udhibiti na usimamizi wa taka ni pamoja na uelewa mdogo wa jamii, ufinyu wa 

bajeti na upungufu wa wataalamu wa mazingira katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Aidha, kuna 

ushiriki mdogo wa wadau ikiwamo sekta binafsi katika kutumia fursa zinazotokana na sekta ya 

usimamizi wa taka kama vile uzalishaji wa nishati kwa kutumia taka.  

Usimamizi endelevu wa taka unaweza kuchangia kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG) ya 

Umoja wa Mataifa, hususan upatikanaji wa maji safi na usafi wa mazingira (SDG6); kuwapo kwa miji 

na jamii endelevu (SDG11); kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi (SDG13); matumizi endelevu ya 

ardhi (SDG15); na uzalishaji na matumizi endelevu ya rasilimali (SDG12). Kwa muktadha huo, 

Serikali imeandaa Mkakati huu ili kuimarisha usimamizi wa taka utakaochangia kupunguza taka 

zinazopelekwa dampo, kuongeza ajira na kulinda mazingira na afya kwa jamii.  

1.2 Malengo ya Kimkakati 

Lengo kuu la Mkakati huu ni kuimarisha usimamizi endelevu wa taka ili kulinda afya ya jamii, 

kuhifadhi mazingira, kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na kuchangia maendeleo ya kiuchumi 

nchini. 

 

Malengo ya Kimkakati ni: 

i) Kuimarisha upunguzaji wa taka kupitia dhana ya Punguza, Tumia Tena na Rejeleza; 

ii) Kuimarisha usimamizi wa taka ngumu; 

iii) Kuimarisha usimamizi wa majitaka; 

iv) Kuimarisha uwezo wa kitaasisi na mfumo wa usimamizi wa taka; na 

v) Kukuza uelewa wa umma, ushirikishwaji wa jamii na sekta binafsi. 
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1.4   Mawanda ya Mkakati 

Mkakati huu unalenga kuimarisha usimamizi wa taka ngumu na majitaka Tanzania Bara, isipokuwa 

taka za mionzi, taka za kielektroniki, taka hatarishi zinazotokana na shughuli za viwanda, huduma za 

afya, kilimo na uchimbaji madini ambazo zinaratibiwa na mikakati mahususi. Mkakati huu 

utatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano (2025 – 2030). 

1.5  Misingi ya Kisheria 

Mkakati huu unaongozwa na misingi ifuatayo: 

i) Msingi wa maendeleo endelevu: Maendeleo yanayokidhi mahitaji ya sasa pasipo kuathiri 

rasilimali kwa ajili ya vizazi vijavyo; 
 

ii) Msingi wa kuchukua hadhari: Kuchukua hatua za awali za kudhibiti uharibifu wa mazingira; 

iii) Msingi wa mchafuzi kulipa: Kuweka wajibu wa mchafuzi wa mazingira kulipa gharama ya 

uchafuzi uliofanywa; 

iv) Msingi wa ushirikishwaji: Wadau wote wanapaswa kushirikishwa katika uamuzi wa masuala 

yanayohusu usimamizi wa taka; 

v) Msingi wa uzingatiaji wa mipango na program mbalimbali: Kuhakikisha kuwa usimamizi wa 

taka unazingatia mipango, program na mikakati ya wizara, idara, taasisi na mamlaka zingine 

za Serikali; na 

vi) Wajibu wa mzalishaji kudhibiti taka zinazotokana na bidhaa anazozalisha: Msingi huu 

umeweka sharti la wazalishaji kusimamia taka kuanzia hatua za uzalishaji hadi ukomo wake. 

1.6  Mbinu Zilizotumika Kuandaa Mkakati 

Uandaaji wa mkakati huu ulihusisha mbinu mbalimbali ikiwamo mapitio ya nyaraka, vikao vya wadau 

na warsha ya uthibitishaji. 

5.2 Mapitio ya Nyaraka 

Hatua hii ilihusisha uchambuzi wa nyaraka mbalimbali ili kubaini hali na njia zinazotumika katika 

usimamizi wa taka nchini. Takwimu na taarifa kutoka vyanzo mbalimbali zilichambuliwa ili kubaini hali na 

mbinu zinazotumika katika usimamizi wa taka nchini. 

5.2 Vikao vya Wadau  

Hatua hii ilihusisha vikao tisa (9) vya wataalamu na wadau kuhusu usimamizi wa taka katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa, taasisi za serikali, sekta binafsi na asasi za kiraia. 

5.2 Warsha ya Uthibitishaji 

Hatua hii ilihusisha vikao viwili (2) vya mapitio na uhakiki wa takwimu zilizotumika ili kuboresha 

Mkakati huu. Mkakati uliwasilishwa kwa wadau mbalimbali kwa ajili ya kufanya mapitio, kutoa maoni na 

mapendekezo ya kuboresha mkakati huo kwa ajili ya uandaaji wa toleo la mwisho, uchapishaji na utekelezaji. 
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Sura hii inaeleza ukubwa wa eneo la nchi, idadi ya watu, hali ya hewa na masuala ya kijamii na 

kiuchumi. 

2.1 Jiografia na Idadi ya watu 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ipo katika ukanda wa Afrika Mashariki ikiwa na eneo la ukubwa 

wa kilomita za mraba 948,740 kati ya longitudo 29° hadi 41° Mashariki na latitudo 1° hadi 12° 

Kusini. Upande wa Kaskazini inapakana na nchi za Kenya na Uganda, upande wa Magharibi 

inapakana na nchi za Rwanda, Burundi, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande wa Kusini-

magharibi, inapakana na nchi za Zambia na Malawi, na Kusini inapakana na nchi ya Msumbiji. Kwa 

mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022, Tanzania ilikuwa na idadi ya watu milioni 61.7. 

 
Kielelezo 1: Ramani ya Tanzania inayoonesha Mikoa na Mipaka ya Nchi 
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2.1  Tabianchi 

Hali ya hewa ya nchi ina pepo za aina mbili ambazo ni Pepo za Kaskazi na Pepo za Kusi. Pepo za 

Kusi huanza mwezi Aprili hadi Septemba. Pepo hizi zina kasi na mara nyingi hutokea upande wa 

Kusini mwa nchi. Aidha, pepo hizi zina kiwango cha chini cha joto cha takriban sentigredi 25 na 

huleta mvua za masika. Pepo za Kaskazi huanza mwezi Novemba hadi Febrauri. Pepo hizi  ni 

nyepesi na mara nyingi hutokea upande wa kaskazini mwa nchi. Aidha, Pepo za Kaskazi huambatana 

na hewa yenye kiwango cha juu cha joto la zaidi ya sentigredi 30 ambalo huleta mvua za vuli kuanzia 

mwezi Novemba hadi Disemba.  Wastani wa unyevu nchini unakadiriwa kuwa asilimia 44.6 ambapo 

kila mwezi hubadilika kwa kiwango cha kati ya asilimia 30 mwezi Septemba na Oktoba hadi 58 

mwezi Machi. Maeneo ya ukanda wa pwani yana unyevu mwingi kuliko maeneo mengine ya nchi. 

2.3 Masuala ya Kijamii na Kiuchumi  

a) Idadi ya Watu  

Kwa mujibu wa Sensa ya Taifa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022, idadi ya watu nchini ni milioni 

61.7 na inakadiriwa kukua kwa asilimia 3.2 kwa mwaka. Aidha, inakadiriwa kuwa idadi ya watu 

itaongezeka mara mbili na kufikia milioni 89.2 ifikapo mwaka 2035 katika kipindi cha miaka 22 ijayo. 

Ukuaji huu wa idadi ya watu unaweza kuchangia kwenye uchafuzi wa mazingira kutokana na 

ongezeko la kiwango cha taka kinachozalishwa. Wakati uzalishaji wa taka ukiongezeka, bado hali ya 

ukusanyaji na utupaji wa taka ni changamoto ambapo takribani asilimia 40.5 ya kaya huchoma taka 

ikiwa ni moja ya mbinu ya kutupa taka ikifuatiwa na asilimia 21.4 ya kaya ambazo hutumia mfumo 

wa kawaida wa ukusanyaji wa taka huku asilimia 14.4 ya kaya huchimba mashimo na kufukia taka.  

b) Makazi ya Watu 

Maendeleo ya makazi ya watu nchini yamekuwa si endelevu kutokana na uzingatiaji hafifu wa 

masuala ya kijamii na kiuchumi katika uhifadhi na usimamizi wa mazingira, jambo ambalo 

limechangia uzalishaji wa taka katika maeneo mbalimbali ikwamo katika miji. Aidha, ongezeko la 

makazi yasiyozingatia mipango miji katika miji sambamba na uhaba wa miundombinu na huduma 

muhimu yamechangia udhibiti hafifu wa taka na kuwa tishio kwa mazingira na afya ya jamii. 

c) Sekta za Uchumi 

Pato la Taifa kwa mwaka 2023 lilichangiwa kwa kiasi kikubwa na sekta za kilimo (mazao, mifugo, 

misitu na uvuvi) asilimia 26.5, miundombinu asilimia 13.2, biashara na huduma asilimia 8.3, uzalishaji 

viwandani asilimia 7.0, na madini asilimia 9.0. 
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Sura hii inabainisha Sera za kitaifa zilizopo na mfumo wa kisheria unaolenga kukuza usimamizi 

endelevu wa taka. Pia, inaeleza upungufu uliopo katika sera hizo, hususan katika utekelezaji wa 

dhana ya uchumi rejeshi, ambao unaweza kuchangia kwa kiasi kikubwa katika usimamizi wa taka.  

3.1 Mfumo wa Kisera na Kisheria 

Usimamizi wa taka nchini unaongozwa na nyenzo mbalimbali ikiwamo Sera ya Taifa ya Mazingira 

(2021) inayoainisha miongozo ya kisera katika usimamizi wa taka nchini. Aidha, Serikali imeandaa 

mikakati, mipango, programu na miongozo mbalimbali ikiwamo: Mpango Kabambe wa Taifa wa 

Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira wa Mwaka (2022-2032); Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya 

Miji), Sura ya 288; Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya Wilaya), Sura ya 287; Sheria ya Afya ya 

Umma, Sura ya 281; na Sheria ya Mipango Mjini, Sura ya 355. 
 

Sera ya Taifa ya Mazingira (2021) 

Sera hii inalenga kutoa mwongozo wa kitaifa wa usimamizi wa mazingira ikiwamo udhibiti wa taka. 

Aidha, sera hii inahamasisha udhibiti na usimamizi endelevu wa taka, ushiriki wa sekta binafsi na 

utoaji wa elimu kwa umma. 

 

Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (2022-2032)  

Mpango Kabambe unalenga kutoa mwongozo na hatua za kuchukuliwa katika kutatua changamoto 

za mazingira nchini kwa kuzingatia sehemu zinazohusika na hatua mahususi zinazotakiwa 

kuchukuliwa ikiwamo usimamizi wa taka. Pia, Mpango huu umeainisha hatua kadhaa zinazozingatia 

kupunguza uzalishaji wa taka, kutumia tena na kurejeleza taka kwa lengo la kufikia mfumo wa 

uchumi rejeshi. 

 

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 

Kifungu cha 114-138 cha  Sheria ya Usimamizi wa Mazingira kimetoa jukumu la usimamizi wa taka 

ngumu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ikiwa ni pamoja na kuhakikisha upunguzaji na 

utenganishaji wa taka unaofanyika katika vyanzo vya uzalishaji wa taka ngazi ya kaya. Aidha, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zimepewa jukumu la kufanya tafiti za mara kwa mara za uzalishaji wa 

taka ili kutumia mbinu sahihi za uchambuaji, uhifadhi, usafirishaji na utupaji salama wa taka. Vilevile, 

zina jukumu la kusimamia ukusanyaji wa taka katika maeneo ya mijini na pembezoni mwa miji na 

kuanzisha mfumo wa usafirishaji na utupaji salama wa taka. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa 

kusimamia na kuhakikisha viwanda vinasimamia ipasavyo taka zote zinazozalishwa kutokana na 

shughuli zao. 

 

Sheria ya Afya ya Jamii Sura ya 281 

SURA YA TATU:  MFUMO WA KISERA NA KISHERIA 
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Kifungu cha 73-76 cha Sheria ya Afya ya Jamii kinaelekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha 

usafi wa mazingira na kudhibiti taka (taka ngumu na majitaka) ili kuzuia kuenea kwa magonjwa. 

Vilevile, Mamlaka za Serikali za Mitaa zina jukumu la kufanya tafiti za mara kwa mara kuhusu 

uzalishaji na utenganishaji wa taka ngumu.  

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya Miji), Sura ya 288 na Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka ya Wilaya), Sura ya 287 

Kifungu cha 55 cha Sheria kinatoa jukumu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kusimamia 

miundombinu ya usimamizi wa taka katika eneo la kimamlaka, ikiwa ni pamoja na eneo maalumu la 

kutupa taka (dampo), vyoo vya umma, na vifaa vya kuhifadhia taka. 

 

Sheria ya Majisafi na Usafi wa Mazingira, Sura ya 272 

Kifungu cha 20 cha Sheria hii kinaelekeza Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira kusimamia 

vyanzo vya maji,  viwango vya ubora wa maji na uhifadhi wa mazingira. 

 

Sheria ya Mipango Miji, Sura ya 355 

Sheria hii inaelekeza utaratibu na michakato ya mipango ya  matumizi ya ardhi, uendelezaji miji na 

kusimamia utekelezaji wa mipango inayohusika. Sheria inaeleza kanuni za msingi za matumizi ya 

ardhi, kuanzisha taratibu za upimaji na umilikishaji wa ardhi nchini. Sheria inainisha masuala  

yanayopaswa kuingizwa katika mipango yote ya matumizi ya ardhi ikiwamo inayohusiana na maji na 

rasilimali misitu. Pia, Sheria hii inaweka masharti ya usimamizi  na uhifadhi wa mazingira. 

 

Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Udhibiti wa Taka ngumu) za Mwaka, 2009  

Kanuni hizi zinaelezea majukumu ya usimamizi wa taka ngumu nchini. Pia, Kanuni hizi  zinasisitiza 

upunguzaji wa taka kwa kuzingatia misingi endelevu ili kulinda afya ya jamii na mazingira.  

 

Mwongozo wa Udhibiti wa Taka Ngumu kwa Kutumia Dhana ya Punguza,Tumia Tena na 

Rejeleza  wa (2021) 

Mwongozo huu unaelekeza utekelezaji wa dhana ya Punguza, Tumia tena na Rejeleza katika 

usimamizi endelevu wa taka. Pia, Mwongozo huu umebainisha hatua mahususi zinazopaswa 

kutekelezwa na wadau mbalimbali katika kufanikisha malengo ya dhana ya Punguza, Tumia tena na 

Rejeleza. 

 

Sheria za Serikali za Mitaa 

Mamlaka zote za Serikali za Mitaa zimeandaa sheria ndogo za usimamizi wa taka katika maeneo ya 

mamlaka husika. Hata hivyo, mapitio ya baadhi ya sheria ndogo yanaonesha upungufu katika 

mipango ya usimamizi wa taka katika halmashauri. Aidha, sheria hizo zimebainisha kutokuwapo kwa 

usimamizi jumuishi wa taka na  hazitambui umuhimu wa wakusanyaji na wachambuzi wa taka 

ngumu, na zina upungufu katika mfumo wa ufuatiliaji, ukusanyaji, utenganishaji, uhifadhi, 

usafirishaji, uchakataji, urejelezaji na utupaji salama wa taka.  
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3.2 Tathmini ya Jumla ya Kisera 

Tathmini ya sera zilizopo na mifumo ya kisheria ya usimamizi wa taka inaonesha upungufu katika 

utekelezaji wa uchumi rejeshi. Upungufu huo ni pamoja na:  

i) Kutokuwapo kwa motisha ya utenganishaji wa taka katika vyanzo vya uzalishaji; 

ii) Kutokuwa na mfumo wa kusimamia ushirikishwaji wa sekta binafsi katika utoaji wa huduma 

za usimamizi wa taka; 

iii) Kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhusu umuhimu wa utenganishaji wa taka katika vyanzo; 

iv) Kutokuwa na mwongozo madhubuti wa ugharimiaji endelevu wa huduma za usimamizi za 

taka nchini; 

v) Kutokuwa na mwongozo wa kisheria kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa na 

kutekeleza mipango ya usimamizi wa taka iliyolenga maeneo husika; 

vi) Upungufu wa miundombinu ya usimamizi wa taka; na 

vii) Kuwapo kwa Sheria ndogo za mazingira zilizopitwa na wakati. 

 

Ili kukabiliana na upungufu huo, mbinu ya uchumi rejeshi inapendekezwa, ambayo inalenga 
kudumisha matumizi ya bidhaa, vifaa na miundombinu kwa muda mrefu zaidi, hivyo kuongeza tija 
ya rasilimali zitokanazo na taka. 
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Sura hii imebainisha hali ilivyo katika usimamizi wa taka nchini, hususan taka ngumu, majitaka na 
maji ya mvua. Aidha, imeainisha changamoto na fursa zilizopo katika usimamizi wa taka ngumu 
kupitia dhana ya uchumi rejeshi. 
 
4.1 Usimamizi wa Taka Ngumu 

5.2 Kiasi cha Uzalishaji, Vyanzo Vikuu na Mgawanyo wa Uzalishaji wa Taka. 

Kwa mujibu wa takwimu za Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022, kwa sasa uzalishaji wa taka 

ngumu nchini unakadiriwa kuwa takriban tani milioni 14.4 - 20.7 kwa mwaka ikiwa ni sawa na 

kilogramu 0.66-0.95 za uzalishaji kwa kila mtu kwa siku. Hali hii inaonyesha kuwa kwa wastani, kila 

mtu huzalisha kati ya kilogramu 241 - 347 za taka ngumu kila mwaka. Vyanzo vikuu vya uzalishaji wa 

taka ngumu ni pamoja na kaya (75%), viwanda na maeneo ya biashara (20%), taasisi (0.5%), masoko 

(3.5%) na usafishaji wa barabara (0.5%).  

Aidha, inakadiriwa kuwa kati ya asilimia 40-50 ya taka ngumu huzalishwa katika maeneo ya mijini. 

Hata hivyo, hakuna mfumo rasmi wa ukusanyaji wa takwimu za uzalishaji wa taka ngumu nchini. 

Takwimu zilizopo zinatokana na taarifa chache zilizokusanywa kutoka katika miji mikubwa ikiwa ni 

pamoja na miji ya Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, Mbeya, Mwanza, na Tanga. Hali hii ikimaanisha 

kuwa shughuli za usimamizi wa taka ngumu zinafanyika zaidi katika kata chache za miji mikuu, huku 

maeneo mengi ya mijini na pembezoni mwa miji yakikosa huduma za ukusanyaji wa taka. 

Uzalishaji na mgawanyo wa uzalishaji wa taka ngumu hutofautiana kati ya miji nchini (Jedwali 1). 

Kulingana na takwimu kutoka kwenye baadhi ya majiji nchini, mgawanyo wa uzalishaji wa taka 

ngumu unahusisha takaozo hususan (taka za bustani, kuni na mabaki ya chakula) ambazo huchangia 

wastani wa asilimia 63.4, karatasi asilimia 6.1, plastiki asilimia 12, kioo asilimia 4.2, metali/chuma 

asilimia 1.5, na taka nyinginezo (kama vile nguo chakavu, ngozi, mpira, taka za kielektroniki na 

majivu) kwa asilimia 12.8. 

Jedwali 1: Uzalishaji wa Taka Ngumu na Mgawanyo wake katika baadhi ya Majiji na Miji 

Jiji Uzalishaji 

(Tani/siku) 

Takaozo 

(%) 

Karatasi 

(%) 

Kioo 

(%) 

Plastiki(%) Chuma 

(%) 

Nyinginezo(%) 

Arusha 338 56 9 4 18 2 11 

Dar es 

Salaam 

9000 44.5 12 9 22 0.5 12 

Mbeya 380.57 79.58 3.01 2.34 5.36 3.24 6.47 

Moshi 214.4 73.44 0.33 1.69 2.66 0.13 21.75 

SURA YA NNE: HALI YA USIMAMIZI WA TAKA 
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Dodoma 362 68 9 3 7 2 11 

Tanga 217 17 9.10 4.31 11.23 9.49 3.91 

Mwanza 357 60 5 5 10 0.2 19.8 

Chanzo: Ofisi ya Makamu wa Rais (2024) 

 

5.2  Utenganishaji, Uhifadhi, Ukusanyaji na Usafirishaji 

Utenganishaji wa taka ngumu nchini unatekelezwa zaidi na sekta zisizo rasmi zinazojumuisha 

wakusanyaji wa taka na warejelezaji wadogo wa taka. Utenganishaji wa taka ngumu unafanywa zaidi 

katika kaya na maeneo ya biashara kwa lengo la kupata taka zinazoweza kutumika tena na/au 

kurejelezwa, taka hizo ni pamoja na karatasi, plastiki, vioo na chuma chakavu. Aidha, kiasi cha taka 

kinachoweza kurejelezwa hakiwezi kukadiriwa kwa urahisi kwa kuwa ukadiriaji wa kiasi cha taka 

zinazoweza kurejelezwa unategemea aina na ubora wa taka na masoko yaliyopo kwa wakati huo.  

Vilevile, idadi ya wakusanya taka inatofautiana katika maeneo mbalimbali kulingana na upatikanaji wa 

taka na idadi ya viwanda vya urejelezaji wa taka vilivyopo katika eneo linalohusika. Katika 

kuhakikisha wakusanya taka wanatambuliwa na kurasimishwa, tayari wakusanya taka zaidi 2,000 

wamesajiliwa katika miji mikubwa. Utenganishaji wa taka usioridhisha unasababishwa na masuala 

mabalimbali ikiwamo uelewa mdogo miongoni mwa jamii, ukosefu wa motisha na kutokuwapo kwa 

vituo vya utenganishaji wa taka. Hali hii inaweza kusababisha kuzagaa kwa taka ngumu kwenye 

mazingira na kuathiri kwa kiasi kikubwa shughuli za urejelezaji wa taka ngumu. 

Katika hatua za usimamizi wa taka, taka zinaweza kuhifadhiwa kwa muda kabla ya kupelekwa dampo 

hususan katika kaya, vituo vya kukusanyia taka ngumu, na maeneo ya biashara na viwandani. Aidha, 

maeneo ya biashara na viwanda huzalisha kiasi kikubwa cha taka ngumu hivyo kuhitaji mkakati 

maalum wa kuhifadhi taka. Vifaa vya kuhifadhia taka hizo ni pamoja na makasha au mapipa ya 

kuhifadhia taka, au maeneo maalumu ya kuhifadhi taka kulingana na Kanuni za Udhibiti na 

Usimamizi wa Taka Ngumu za Mwaka 2009.  

Aidha, ni takribani asilimia thelathini na tatu (33%) tu ya taka ngumu zinazozalishwa hukusanywa 

nchini kote. Vilevile, halmashauri za majiji zinazalisha kwa wingi taka ngumu ikilinganishwa na 

halmashauri za miji. Aidha, takwimu za ukusanyaji wa taka ngumu kutoka halmashauri za manispaa 

zinaonyesha ufanisi wa ukusanyaji unaozidi asilimia hamsini (50%), ikiwa ni pamoja na Mwanza 

asilimia tisini na tano (95%), Arusha asilimia sabini na moja (71%), Tanga asilimia sitini na tatu 

(63%) na Dodoma asilimia hamsini na tatu (53%). Wahusika wakuu wa ukusanyaji na usafirishaji wa 

taka kwenda dampo ni pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa, vikundi vya kijamii, kampuni binafsi 

na vikundi vya ukusanyaji wa taka.  

Vifaa vinavyotumika katika usimamizi wa taka ni pamoja na malori ya kukusanya na kusafirisha taka 

nchini; makasha ya kuhifadhia taka; malori yenye mashine za kusaga na kubeba taka; magari ya 
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kusafisha barabara; mitambo ya kushindilia (kompakta), kupakia na kupakua taka; na magari ya 

ukaguzi na usimamizi wa taka. 

Aidha, vikundi vya kijamii (vijana na wanawake) vimekuwa vikishirikiana na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa katika shughuli za usimamizi wa taka ngumu. Jitihada hizi zimekuwa zikichangia ongezeko la 

ajira japokuwa zinakabiliwa na changamoto kubwa ikiwamo uchakavu wa miundombinu (vituo vya 

ukusanyaji wa taka, vituo vya urejelezaji wa taka); ukosefu wa uhakika wa masoko; kutokuwapo kwa 

mpango rasmi wa mafunzo kwa wadau; na ukosefu wa raslimali fedha kwa ajili ya shughuli za 

usimamizi wa taka. 

Changamoto katika ukusanyaji na usafirishaji wa taka ngumu ni pamoja na gharama kubwa za 

uendeshaji zinazochochewa na umbali mrefu wa usafirishaji wa taka; kutoweza kufikiwa kwa baadhi 

ya maeneo yanayozalisha taka ngumu; uchakavu wa magari ya kukusanya taka; kutolipa wakandarasi 

kwa wakati; uelewa mdogo wa jamii katika usimamizi wa taka; na ukosefu wa mifumo ya dijitali wa 

kanzidata ya usimamizi wa taka. 

5.2  Dhana ya Upunguzaji wa Uzalishaji wa Taka (Tumia Tena, Urejelezaji na Uzalishaji 

wa Mboji) 

Inakadiriwa kuwa asilimia sabini (70%) ya kiasi cha taka ngumu zinazozalishwa nchini ni taka 

zinazoweza kurejelezwa. Hata hivyo, katika ya asilimia sabini (70%) ni asilimia tano hadi kumi (5-

10%) pekee zinazorejelezwa na sekta isiyo rasmi. Viwango vya uzalishaji wa taka zinazoweza 

kurejelezwa vinatofautiana miongoni mwa majiji hapa nchini. Taka zinazorejelezwa kwa wingi ni 

pamoja na plastiki, karatasi, chuma chakavu, aluminiamu,  glasi, taka za kielektroniki, betri za asidi 

chakavu na mafuta machafu.  

Kwa miaka ya hivi karibuni, Tanzania imeendelea kuchukua hatua katika kuhamasisha urejelezaji wa 

taka. Mwaka 2022, kulikuwa na takribani kampuni 257 za urejelezaji wa taka na zaidi ya watu binafsi 

99 walipewa vibali vya kukusanya, kuhifadhi, kusafirisha ndani na nje ya nchi taka zinazoweza 

kutumika tena. Aidha, mwaka 2022 takriban tani 161,549 za taka ngumu zilisafirishwa nje ya nchi 

ikiwamo tani 7,389 za chuma chakavu.  

Katika jitihada za kuhamasisha urejelezaji wa taka, Serikali imeandaa na kutekeleza Mwongozo wa 

Usimamizi wa Taka Ngumu kwa kutumia mbinu ya (Punguza, Tumia Tena na Rejeleza) wa Mwaka 

2021. Aidha, Sekta binafsi na asasi za kiraia zimeendelea kutekeleza mwongozo huo ambapo baadhi 

ya viwanda vinavyozalisha bidhaa zinazofungashwa kwenye vifungashio vya plastiki vimeungana 

pamoja  katika kutekeleza Mpango wa Wajibu wa Wazalishaji  wa Kusimamia Taka zinazotokana na  

bidhaa za wanzozalisha kwa kuondosha taka hizo kwenye Mazingira. Hivyo, hadi sasa kampuni nane 

za vinywaji zimeungana na kuunda chombo (PET PRO) cha kutekeleza Mpango huu wa usimamizi 

endelevu wa taka za plastiki. Chombo hiki kinalenga kukusanya na kurejeleza tani zaidi ya milioni 

12.5 za taka za plastiki nchini kila mwaka.  

Urejelezaji wa takaozo kupitia uzalishaji wa mboji ni mbinu muhimu ya usimamizi na udhibiti wa 

takaozo ambazo zinaweza kutumika katika shughuli za kilimo kwa kuwa husaidia kuongeza rutuba 

na unyevunyevu kwenye udongo. Aidha, teknolojia hii imeanza kutumika kwenye baadhi ya mikoa 
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kama vile Dar es Salaam, Arusha, Mbeya na Pwani hivyo kusaidia kupunguza kiasi cha taka 

kinachopelekwa dampo. 

Pamoja na kupunguza taka kwenye madampo, jitihada mbalimbali za kuzalisha nishati kutokana na 

taka zinaendelea kutekelezwa ambapo takriban Megawati kumi na tano (15) kwa mwaka huzalishwa 

katika viwanda vinne (4) vya sukari na pareto ambavyo ni Kilombero (Morogoro), Kagera sugar 

(Kagera), TPC Moshi (Kilimanjaro), na Taniwatt (Njombe). 

 

5.2  Utupaji Salama wa Taka 

Taka ngumu kutoka kwenye miji mara nyingi hutupwa kiholela, isipokuwa katika miji saba (7) yenye 

madampo ya kisasa. Miji hii ni pamoja na Arusha, Tanga, Mwanza, Mbeya, Dodoma, Kigoma na 

Mtwara. Mahitaji ya ardhi kwa ajili ya utupaji salama wa taka yanaongezeka kwa kasi katika miji 

mikubwa, ambapo inakadiriwa kuwa ifikapo mwaka 2030, takriban hekta 200 za ardhi zitahitajika kila 

mwaka kuhifadhi tani milioni 26 za taka. Hivyo ni muhimu kuhamasisha urejelezaji wa taka ngumu 

ili kupunguza kiasi cha taka kinachopelekwa dampo. 

4.2  Usimamizi wa Majitaka  

Kwa mujibu wa Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji ya 

Mwaka 2024, kiasi cha majitaka kinachozalishwa nchini ni takriban lita za ujazo milioni 74 kwa 

mwaka, ikiwa ni sawa na wastani wa uzalishaji wa kati ya lita 120 na 180 kwa kila mtu kwa siku. 

Vyanzo vikuu vya uzalishaji wa majitaka ni pamoja na kaya, taasisi, maeneo ya biashara, masoko, 

viwanda na maji ya mvua. Usimamizi wa majitaka nchini hutumia mifumo ya kuhifadhi majitaka 

yanapozalishwa na/au kusafirishwa kupelekwa kwenye mabwawa mahususi ya kutibu majitaka. 

Vilevile, udhibiti wa majitaka ikiwamo mabwawa mahususi ya kutibu majitaka husimamiwa na 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira na Wakala wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira Vijijini.  

Aidha, Mamlaka kumi na moja (11) kati ya themanini na tano (85) ndizo zenye mtandao wa 

ukusanyaji wa majitaka ikiwa ni asilimia 10.7% ambazo zimeunganisha takriban jumla ya wateja 

56,899. Mfumo wa usimamizi wa majitaka huhusisha vyoo vya shimo na magari ya kubeba majitaka 

yanayosimamiwa na watoa huduma binafsi ya uondoshaji wa majitaka. Kwa ujumla, shughuli ya 

huduma ya uondoshaji wa majitaka katika miji mingi inatekelezwa kwa kiwango kidogo, isipokuwa 

katika jiji la Mwanza ambalo huduma ya uondoshaji wa majitaka ni sawa na asilimia 23.7. Ukuaji huu 

umetokana na kuongezeka kwa uunganishaji wa wateja wapya kwenye mtandao wa uondoshaji wa 

majitaka (Jedwali 2).  

Pamoja na kuwapo kwa juhudi za kuunganisha wateja wapya bado uunganishaji huu hauendani na 

ongezeko la idadi ya watu na ukuaji wa miji. Katika maeneo ya mijini ambayo hayajaunganishwa 

kwenye mtandao Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira, asilimia 42 wanatumia vyoo 

vilivyounganishwa na septiki tenki na asilimia 55 wanatumia vyoo vya kawaida vya shimo. 

Jedwali 2: Majiji yaliyo na mtandao wa uondoshaji wa majitaka kwa mwaka 2022/2023 

Na. Jina la Mamlaka Urefu wa Mtandao(km) Ulinganifu wa mtandao wa majitaka na 



12 

 

jamii iliyounganishwa na mtandao (%) 

1 Arusha 268.7 6.95 

2 DAWASA 515.8 12.35 

3 Dodoma 122.0 20.00 

4 Iringa 80.3 6.80 

5 Mbeya 138.0 14.00 

6 Morogoro 43.6 6.71 

7 Moshi 83.0 8.87 

8 Mwanza 149.3 23.70 

9 Songea 37.7 5.70 

10 Tabora 24.7 4.59 

11 Tanga 40.3 10.34 

Chanzo:  EWURA – Taarifa ya Utekelezaji (2022/23 

5.2  Usimamizi wa Topekinyesi  

Uondoshaji wa topekinyesi nchini unajumuisha matumizi ya magari 358 ya uondoshaji wa majitaka 

ambapo magari 41 yanamilikiwa na Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira; 19 yanamilikwa na 

Halmashauri; na 298 yanamilikiwa na kampuni/watu binafsi. Mitambo ya kutibu majitaka ina uwezo 

wa kutibu kiasi cha majitaka lita za ujazo 179,295 kwa siku sawa na lita za ujazo 2,993,908 kwa 

mwaka. Kwa muktadha huo, kuna umuhimu wa kuongeza uwekezaji katika usimamizi wa 

topekinyesi ili kulinda afya ya binadamu na mazingira. 

5.2 Usimamizi wa Maji ya Mvua 

Usimamizi na udhibiti wa maji ya mvua ni suala muhimu katika kupunguza mafuriko, mmomonyoko 

wa ardhi na uchafuzi wa mazingira. Maji ya mvua hukusanywa kupitia mifereji iliyojengwa na mifereji 

ya asili iliyo kandokando ya barabara na yanaweza kutumika kama chanzo mbadala cha maji kwa 

matumizi mbalimbali. Hata hivyo, maji ya mvua bado yanakabiliwa na changamoto mbalimbali za 

ubora na upatikanaji wake. 

Miundombinu kama vile mifereji, madaraja madogo na mabwawa ya kuhifadhi maji ya mvua kwa 

lengo la kuzuia mafuriko katika maeneo ya mijini husimamiwa na Wakala wa Barabara Tanzania 

(TANROADS), Mamlaka ya Barabara Vijijini na Mijini Tanzania (TARURA) na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa. Aidha, kampeni za elimu kwa umma ni muhimu katika kuhamasisha jamii kujenga tabia ya 

kutunza na kuzuia uchafuzi wa mifereji ya maji ya mvua. Ili kupunguza athari za mafuriko 
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yanayotokana na maji ya mvua, Serikali imefanya jitihada kubwa za kuhamasisha matumizi ya mbinu 

bora za asili katika kuhifadhi ardhioevu na mifumo ya asili ya mifereji ya maji.  

Aidha, nchi yetu imetenga takriban asilimia 10 ya ardhi yote kama ardhioevu; ambapo asilimia 5.5 ya 

eneo hilo imetambuliwa chini ya Mkataba wa Ramsar. Miongoni mwa maeneo hayo ni pamoja na  

Malagarasi/Muyovosi (Km² 32,500), Bonde la Ziwa Natron (Km² 2250), uwanda wa mafuriko wa 

Bonde la Kilombero (Km² 7,950) na Rufiji-Mafia-Kilwa (Km² 5,969.7). Kwa ujumla, maji ya mvua 

hukusanywa kutoka maeneo mbalimbali ya mijini na hayafanyiwi uchakataji wa kuyafanya yawe 

salama kabla ya kuingia kwenye vyanzo vya maji. Hali hii inasababisha maji hayo kuwa chanzo kikuu 

cha uchafuzi wa vyanzo vya maji. 

Usimamizi wa maji ya mvua unaweza kuwa fursa kwa kugeuzwa kuwa chanzo cha maji iwapo maji 

hayo yatakusanywa, kuchakatwa na kutumika tena. Uvunaji wa maji ya mvua unaweza kuhamasishwa 

kwenye ngazi ya kaya na jamii kwa ujumla. 

4.2 Tathmini ya Uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika Usimamizi wa Taka 

Kulingana na takwimu ya Sensa ya Watu na Makazi  ya mwaka 2022 uzalishaji taka ngumu ni kati ya 

tani 14-20.7 ambapo kati ya hizo, ni wastani wa asilimia 32.72 tu hukusanywa nchini kote. Aidha, 

miji mikuu hukusanya asilimia 63, na halmashauri za wilaya hukusanya asilimia 7.67 tu. Usimamizi 

usioridhisha wa  taka ngumu kwenye halmashauri unachangiwa  na changamoto mbalimbali ikiwa na 

pamoja na uwezo mdogo wa kitaasisi (fedha, watumishi, teknolojia); miundombinu hafifu; shughuli 

za usimamizi wa taka kutopewa kipaumbele; ushirikishwaji mdogo wa wadau; na mikataba ya uzoaji 

wa taka kutolewa kwa ya muda mfupi. Hali hii imechangia usimamizi hafifu wa taka.  

Kumekuwapo na ongezeko kubwa la ushiriki wa sekta binafsi katika utoaji wa huduma ya usimamizi 

wa taka ngumu katika halmashauri nyingi nchini. Ongezeko hili limesaidia kupunguza gharama za 

utoaji wa huduma ya usimamizi wa taka ngumu ; kupunguza mzigo kwa Serikali za Mitaa ; na 

kuongeza maeneo ya ukusanyaji taka. Hata hivyo, imeonekana kumekuwapo na utendaji usioridhisha 

kwa baadhi makampuni ya usimamizi wa taka kunakosababishwa na mapato kidogo, matumizi ya 

vifaa duni vya ukusanyaji na usafirishaji wa taka na kutokuwapo kwa utaratibu mzuri wa uodoshaji 

wa taka. Aidha, utendaji usioridhisha umechangiwa na kutokuwa na mfumo madhubuti wa 

ukusanyaji wa ada za taka kunakochangia kushuka kwa ukusanyaji wa mapato.  Pia, kutokuwapo na 

mifumo ya kuhamasisha shughuli za kuchakata taka, barabara zisizoweza kupitika kwa urahisi na 

usimamizi hafifu wa sheria ndogo za halmashauri kumechangia utendaji usioridhisha.  

4.3 Ugharimiaji wa Shughuli za Usimamizi wa Taka 

Ugharimiaji wa shughuli za usimamizi wa taka ni muhimu hususan katika uwekezaji wa 

miundombinu na uendeshaji wake. Utaratibu wa uendeshaji na ugharimiaji wa miundombinu ya 

usimamizi wa taka unatofautiana kati ya mji japokuwa chanzo kikuu ni mapato kutoka Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, ada za watumiaji na michango kutoka sekta binafsi. Pamoja na kuwapo kwa juhudi 

za kuboresha mifumo hii ya ugharimiaji wa usimamizi wa taka, miji mingi bado inakabiliwa na 

changamoto mbalimbali kama vile uhaba wa fedha, ukusanyaji mdogo wa mapato, na kutokuwapo 

kwa mapato lindwa ya usimamizi wa taka.  
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Takwimu zinaonyesha kuwa miji ya Mbeya, Tanga na Mwanza hupata ruzuku ndogo kutoka Serikali 

Kuu na hivyo kutegemea mapato ya ndani katika kutekeleza shughuli za usimamizi wa taka ngumu. 

Aidha, jiji la Arusha hutumia vyanzo vikuu vitatu ikiwa ni pamoja na ada ya huduma, adhabu kwa 

waliokiuka sheria, na ushirikiano na kampuni za sekta binafsi zinazohusika urejelezaji taka kwenye 

vituo vya Utenganishaji wa Taka (MRFs). Vilevile, Jiji la Tanga linakabiliwa na changamoto kubwa za 

kifedha kutokana na ukusanyaji mdogo wa mapato ambapo kiasi kinachokusanywa ni asilimia 56.5 ya 

bajeti iliyotakiwa kukusanywa na hivyo kuathiri utekelezaji wa shughuli za usimamizi wa taka kwa 

ufanisi. Kwa muktadha huo, ni muhimu kubuni vyanzo zaidi vya mapato na kuwa na mfumo 

madhubuti wa ugharimiaji wa shughuli za usimamizi wa taka ili kuhakikisha usimamizi endelevu wa 

taka nchini. 

4.4 Jinsia katika Usimamizi wa Taka  

Katika maeneo mengi ya miji, vikundi vya kijamii vinavyojihusisha na ukusanyaji wa taka ngumu 

vinashirikisha wanaume, wanawake, na vijana. Muundo wa uendeshaji wa vikundi hivi, mara nyingi 

nafasi ya uenyekiti huchaguliwa mwanamke. Katika sekta ya urejelezaji wa taka, wanawake 

hushughulikia zaidi uchambuaji na utenganishaji wa taka, wakati wanaume hufanya kazi zinazohitaji 

kutumia nguvu kama vile kupakia taka kwenye magari ya taka. Aidha, katika shughuli za usimamizi 

wa taka, takwimu zinaonesha kuwa ushiriki wa wanawake ni mkubwa kuliko wanaume. Mathalani, 

katika mkoa wa Mbeya ushiriki wa wanawake ni 72% na Mkoa wa Mwanza ni 54%, ikilinganishwa na 

wanaume ambao ni 28% na 46% mtawalia. Aidha, zaidi ya 50% ya wadau wanaohusika katika 

shughuli za kufanya usafi wa barabara ni wanawake. 

4.5 Kukuza uelewa kwa umma, ushirikishwaji wa jamii na Sekta Binafsi  

Kukuza uelewa kwa umma na ushirikishwaji wa jamii na sekta binafsi ni suala muhimu katika 

kuhamasisha jamii kubadili tabia katika usimamizi bora wa taka. Kwa miaka mingi, Serikali Kuu, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, taasisi za elimu, vyombo vya habari na asasi zisizo za serikali zimekuwa 

zikishiriki kikamilifu katika kukuza uelewa wa umma kuhusu usimamizi endelevu wa taka. Hatua 

mbalimbali zimetumika katika kukuza uelewa na ushiriki wa jamii kupitia ziara za nyumba kwa 

nyumba; uhamasishaji wa jamii ikiwamo wanawake, vijana na wanafunzi; kushiriki zoezi la usafi kila 

Jumamosi ya mwisho wa mwezi; na mashindano ya kitaifa ya kila mwaka ya usafi wa mazingira.   

Hata hivyo, pamoja na jitihada hizi, uelewa wa jumla wa umma kuhusu masuala ya usimamizi 

endelevu wa taka miongoni mwa wadau wote nchini bado ni mdogo. Hali hii inachangiwa na 

mtazamo wa jamii kuwa usimamizi wa taka ni jukumu la mamlaka za serikali za mitaa, ukosefu wa 

rasilimali za kiufundi na kifedha, pamoja na viwango tofauti vya uelewa katika kusaidia usimamizi 

endelevu wa taka. 

Inatarajiwa kuwa kadiri jamii inavyohamasika na kushiriki kikamilifu, ndivyo itakavyokuwa tayari 

zaidi kuchukua jukumu la kuboresha usimamizi wa taka. 

4.6 Changamoto na Fursa  

5.2 Changamoto 

Changamoto za udhibiti na usimamizi wa taka nchini ni pamoja na: 
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Uhaba wa Takwimu 

Shughuli za usimamizi wa taka zinakabiliwa na changamoto ya kutokuwa na utaratibu sahihi wa 

ukusanyaji wa takwimu kunakoathiri uandaaji wa mipango na utekelezaji wa mikakati ya udhibiti wa 

taka nchini. 

 

Ugharimiaji usio madhubuti wa usimamizi wa taka 

Ugharimiaji wa usimamizi wa taka ni mojawapo ya changamoto inayoikabili sekta ya usimamizi wa 

taka nchini. Majiji na manispaa huwa na vipaumbele vingi vinavyohitaji rasilimali fedha, kama vile 

elimu, huduma za afya, miundombinu ya maji na barabara. Kuwapo kwa vipaumbele vingi 

husababisha shughuli  za usimamizi wa taka kutopewa kipaumbele. Hivyo, ni muhimu  fedha za 

shughuli za usimamizi wa taka kuwa mapato lindwa ili yatumike moja kwa moja katika shughuli za 

usimamizi wa taka. 

 

Utenganishaji hafifu wa taka 

Pamoja na kuwa Sekta zisizo rasmi zinajihusisha na shughuli za usimamizi wa taka bado 

utenganishaji wa taka katika vyanzo unakabiliwa na changamoto kadhaa ikiwamo kutokuwa na ujuzi 

wa kutosha na upungufu wa vituo vya kuchakata na kurejeleza taka. 

 

Miundombinu duni ya utupaji taka  

Miji mingi haina magari maalum na vitendea kazi vya usimamizi wa taka. Aidha, kaya nyingi hutumia 

vyombo vya kuhifadhia taka visivyo na viwango kama vile mapipa, mifuko ya karatasi, mifuko ya 

plastiki, makasha ya takataka, ndoo, au magunia ambavyo husababisha baadhi ya taka kurudi kwenye 

mazingira. 

 

Kutokuwapo kwa Mfumo wa Kidijitali wa Usimamizi wa Takwimu za Taka  

Tanzania inakabiliwa na ukosefu wa mfumo wa kidijitali wa ukusanyaji wa takwimu za usimamizi wa 

taka. Hali hii imesababisha kukosekana kwa takwimu na hivyo kuathiri mipango na utekelezaji wa 

mikakati madhubuti ya udhibiti na usimamizi wa taka katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

Kutokuwa na mamlaka ya usimamizi wa taka 

Kukosekana kwa mamlaka moja ya kusimamia taka kumesababisha kuwapo kwa taasisi nyingi 

zinazoingiliana kimajukumu katika usimamizi wa taka na kusababisha huduma hafifu katika 

usimamizi wa taka. 

 

Upungufu wa Vituo na Viwanda vya kuchakata na kurejeleza taka 

Tanzania ina vituo na viwanda vichache vyenye teknolojia inayoweza kuchakata na kurejeleza baadhi 

ya taka. Hali hii, imesababisha taka nyingi kupelekwa dampo au kubakia katika maeneo 

zinakozalishwa. 

 

5.2 Fursa 

Usimamizi wa taka nchini una fursa mbalimbali ambazo ni pamoja na: 



16 

 

Sera na sheria wezeshi za usimamizi wa taka 

Kuwapo kwa sera na sheria wezeshi ambazo zinatoa miongozo ya jumla inayoelekeza kupunguza 

uzalishaji wa taka, uwekezaji katika urejelezaji wa taka na ushirikishwaji wa sekta binafsi. 

 

Urasimishaji wa sekta zisizo rasmi katika usimamizi wa taka 

Sekta ya usimamizi wa taka nchini inatoa fursa kwa sekta zisizo rasmi kushiriki shughuli za 

ukusanyaji na urejelezaji wa taka. Urasimishaji wa sekta zisizo rasmi ikiwamo wakusanya taka 

utachangia kuimarisha usimamizi wa taka katika maeneo mbalimbali nchini. 

 

Ushirikishwaji wa jamii 

Jamii ni miongoni mwa wadau wa uzalishaji wa taka, hivyo ina fursa ya kushiriki katika shughuli za 

udhibiti na usimamizi wa taka nchini kwa kuhamasisha kupunguza uzalishaji na urejelezaji wa taka ili 

kuongeza kipato, kulinda afya ya jamii na mazingira. 

 

Ushirikiano kati ya Serikali na sekta binafsi 

Usimamizi wa taka unatoa fursa kwa sekta binafsi kushirikiana na Serikali katika uwekezaji wa 

usimamizi wa taka ikiwamo zabuni za ukusanyaji wa taka, kuwekeza katika vituo na viwanda vya 

kurejeleza taka. 

 

Utafiti, elimu na teknolojia  

Taasisi za elimu na utafiti zina fursa ya kufanya utafiti na kubuni teknolojia zitakazoimarisha 

usimamizi wa taka. 

 

Utekelezaji wa mbinu jumuishi ya usimamizi wa topekinyesi na maji ya mvua 

Kuwapo kwa mbinu jumuishi kutatoa fursa ya kuimarisha usimamizi wa majitaka hususan katika 

matumizi ya taka ili kuzalisha nishati, kuchakata taka na kutumia tena majitaka yaliyorejelezwa kwa 

ajili ya shughuli mbalimbali ikiwamo kilimo. 
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Sura hii inahusu hatua za kipaumbele za kuboresha mbinu za sasa za usimamizi wa taka kwa 

kuzingatia changamoto na fursa zilizobainishwa. Lengo kuu la mpango ni kuimarisha usimamizi 

endelevu wa taka kupitia dhana ya uchumi rejeshi. 

5.2  MIKAKATI YA UTEKELEZAJI 

5.12.1 Kuimarisha Upunguzaji wa Taka Kupitia Dhana ya Punguza, Tumia Tena na 

Rejeleza 

Ili kupunguza taka kupitia dhana ya punguza, tumia tena, na rejeleza, Tanzania inapaswa kuweka 

vipaumbele vya kutekeleza mikakati ya kiudhibiti ili kufanikisha dhana ya uchumi rejeshi usio na 

kiwango kikubwa cha uzalishaji wa taka. Mikakati hii ni pamoja na programu za utenganishaji taka; 

kuimarisha Vituo vya Utengenishaji wa Taka (MRF); kuanzisha shughuli za kutengeneza mboji 

kutokana na takaozo (taka zinazotokana na viumbe hai); kutumia taka kuzalisha nishati; na kuanzisha 

vituo vya kimkakati vya kuchakata taka za kielektroniki. Upunguzaji wa taka unasaidia katika 

kuhifadhi rasilimali, kuhifadhi mazingira, kupunguza hewa ukaa, kutunza afya ya umma, na 

kupunguza gharama za ukusanyaji na usafirishaji wa taka. 

5.2  Kuimarisha utenganishaji wa taka  

Ili kuimarisha utenganishaji wa taka, mkakati madhubuti utaanzishwa katika miji, manispaa na 
maeneo ya miji midogo. Mikakati hii itajumuisha kampeni za uhamasishaji kwa jamii ili kuwaelimisha 
wananchi kuhusu umuhimu wa kutenganisha taka, kwa lengo la kufikia angalau asilimia 50 ya kaya 
katika Mamlaka zote za Serikali za Mitaa. Aidha, warsha zitakazotolewa zitaekeza mbinu sahihi za 
kutenganisha takaozo, taka zinazoweza kurejelezwa, taka hatarishi, na taka nyinginezo. Ili kutekeleza 
jitihada hizi, kaya na taasisi zitapewa elimu ya kutumia mapipa ya taka yenye rangi tofauti kwa ajili ya 
kutofautisha taka za kikaboni, taka za kurejelezwa, na taka nyinginezo katika kaya, shule, hospitali, 
masoko, na ofisi za umma ili kurahisisha na kuimarisha utenganishaji endelevu wa taka. 
 
5.2 Kuanzisha na kuimarisha vituo vya utengenishaji wa taka  

Vituo vya Utenganishaji wa Taka, vinavyojulikana pia kama mitambo ya uchakataji wa taka, 
vimeundwa kwa ajili ya kuzalisha malighafi safi, zenye ubora wa juu, ambazo zinaweza kuuzwa na 
kuwa na thamani nzuri kiuchumi. Mkakati huu unalenga kuanzisha na kuimarisha MRF ili kuboresha 
utenganishaji wa taka, kuongeza kiwango cha urejelezaji, kupunguza matumizi ya madampo, na 
kusaidia katika kufanikisha malengo ya uchumi rejeshi. 

Angalau kituo kimoja cha kutenganisha taka kitajengwa na kuanza kufanya kazi katika kila Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa. Kila kituo kitakuwa na vifaa kwa ajili ya kuchambua, kupima, kufungasha, na 
kuhifadhi kwa muda zinazoweza kurejelezwa. Mkakati huu pia unajumuisha ujenzi wa kituo kimoja 
(1) cha uchakataji wa awali ambacho kitafanya kazi ya kupokea taka na kuziandaa ikiwamo 
kuzitenganisha, kuzisafisha au kuzisaga kabla ya kupelekwa katika vituo vya utenganishaji wa taka 
kwa ajili ya kuchakatwa zaidi. 

SURA YA TANO: MPANGO WA UTEKELEZAJI WA MKAKATI 
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Ili kuimarisha uendelevu na ufanisi, mkakati huu utafungua fursa kwa sekta binafsi kuwekeza katika 
miundombinu, kuendesha vituo vya utenganishaji taka na vituo vya awali vya uchakataji, au kuuza 
malighafi zilizozalishwa. Njia hii inalenga kuboresha ufanisi wa kiutendaji, kupunguza mzigo wa 
gharama kwa serikali, na kuchochea maendeleo ya uchumi wa kijani nchini. 

5.2 Kuanzisha na/au kuimarisha vituo vya uzalishaji wa mboji  

Tanzania hutumia mbinu za kutengeneza mboji kwa kuvundika takaozo na kuzalisha finyufinyu 

(Black Soldier Fly), kubadilisha takaozo kuwa bidhaa tofauti, kama vile mboji, na vyakula vya 

mifugo. Mkakati utajikita katika kujenga angalau mtambo mmoja katika kila mamlaka ya serikali ya 

mtaa kwa kutumia teknolojia zote mbili zinazopatikana nchini. Lengo kuu ni kuzalisha mboji zenye 

ubora na kupunguza athari hasi zinazoweza kutokana na utupaji usiofaa wa taka za kikaboni. 

5.2 Kuanzisha kituo cha kuzalisha nishati kwa kutumia taka  

Kubadilisha taka kuwa nishati kunahusisha kuchoma taka katika mazingira yaliyo salama na yaliyo na 
udhibiti maalum wa hewa chafu, ili kupata joto la kutumia kuzalisha nishati. Mchakato huu 
unahusisha kuchoma taka ili kupata joto (na mvuke), ambalo hutumika kuzalisha umeme. Mkakati 
utajenga angalau mradi mmoja (1) wa majaribio wa kituo cha kubadilisha taka kuwa nishati, 
kitakachowekewa mifumo ya kudhibiti uchafuzi wa hewa, katika mojawapo ya miji ya Dar es Salaam, 
Mwanza, Mbeya, Dodoma, Arusha, Tanga, au Morogoro. 

 

5.2 Kuanzisha au kuboresha vituo vya mwisho vya utupaji wa Taka 

Mkakati huu unalenga kujenga au kuboresha angalau dampo la kisasa moja (1) katika kila Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa (LGA) kwa ajili ya kushughulikia taka zisizoweza kurejelezwa zinazotoka katika 

vituo vya awali vya uchakataji taka kama vile Vituo vya Utengenishaji Taka, vituo vya kuzalisha 

mboji, shughuli za kuchakataji wa taka, na mitambo ya kubadilisha taka kuwa nishati. 

Lengo ni kupunguza athari kwa mazingira na afya ya jamii, sambamba na kufanikisha malengo ya 

kitaifa ya usimamizi jumuishi wa taka ngumu. 

5.17.1 Kuimarisha Usimamizi wa Taka 

5.2 Kuimarisha ushirikishwaji wa wadau katika usimamizi wa taka 

Ili kuongeza ushiriki na ushirikiano wa wadau wote wanaohusika katika upangaji, uendelezaji, na 
usimamizi wa miundombinu ya taka, kwa kuhakikisha kuwa mbinu za usimamizi wa taka zinakuwa 
endelevu na jumuishi. Mkakati huu unalenga kuongeza ushirikishwaji wa wadau katika usimamizi wa 
taka kwa angalau asilimia 10 kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

5.18.1 Kuimarisha Usimamizi Endelevu wa Majitaka 

Mkakati huu unahimiza usimamizi endelevu wa majitaka na maji ya mvua, kwa kuzingatia zaidi 

kuzuia, kutumia tena, au kurejeleza. 

5.2 Usimamizi wa majitaka na takakinyesi 

Mkakati unapendekeza hatua mbalimbali zenye lengo la kufikia hali ya kutokuwa na taka kabisa 
katika maeneo ya uzalishaji wa majitaka na takakinyesi. Mkakati huu unahimiza yafuatayo: 
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5.2 Kukuza na kuweka mifumo madhubuti na endelevu ya teknolojia za kutibu majitaka 

na takakinyesi 

Mbali na teknolojia za kawaida kama mabwawa ya kutibu majitaka, mkakati huu unasisitiza kutumia 

teknolojia za kutibu kwa kutumia teknolojia isiyotumia hewa/teknolojia inayotumia bakteria 

(Anaerobic treatment technologies) yenye uwezo wa kuchakata taka ngumu, takaozo na majitaka, 

katika ngazi za kaya na jamii/manispaa. Aidha, teknolojia hizi zinalenga urejelezaji na uzalishaji wa 

rasilimali kama vile uzalishaji wa biogesi, mbolea zitokanazo na takaozo, na maji safi yanayoweza 

kutumika tena. Kwa hiyo, mkakati unalenga kuhamasisha angalau asilimia 50 ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa kuanzisha na kutumia teknolojia hizi. 

 

5.2 Kuimarisha programu za matumizi ya majitaka  

Mkakati unatambua kuwapo kwa matumizi ya majitaka yaliyowekwa dawa hapa Tanzania. Hata 
hivyo, majitaka yaliyorejelezwa hutumika kwa kiwango kidogo sana. Mkakati huu unajielekeza katika 
kuchunguza fursa za kutumia tena majitaka yaliyo chakatwa kwa ajili ya umwagiliaji, shughuli za 
viwandani, upandaji nyasi na miti katika maeneo ya mijini, mitambo umwagiliaji, kurejesha maji 
ardhini, kusafisha vyoo, au matumizi mengine yasiyohusisha kunywa. Mkakati unalenga kuhakikisha 
kuwa angalau asilimia 20 ya majitaka yaliyochakatwa yanatumika. 
 
5.2 Kuimarisha mifumo midogo ya uchakataji majitaka (DEWATS)  

Mfumo wa DEWATS una faida nyingi ikilinganishwa na mifumo ya kawaida ya majitaka na ile ya 
kumwaga majitaka mwisho wa bomba, zikiwamo gharama ndogo za uwekezaji, uwezo wa kurejeleza 
rasilimali, na uwezo wa kushughulikia taka tofauti kwa pamoja. 

Ili kufikia hali ya kutokuwa na taka na kutokomeza uchafuzi wa mazingira katika hatua zote za 
uzalishaji wa taka, mkakati unasisitiza umuhimu wa kuanzisha na kutumia mfumo wa DEWATS, 
kwa pamoja na mfumo rahisi wa usafirishaji wa majitaka kwa pamoja kwa makazi ya pamoja katika 
maeneo ya mijini na vijijini. Mkakati unatarajia kuwa na angalau mfumo mmoja wa DEWATS katika 
kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa (LGA). 

5.3 Usimamizi wa Maji ya Mvua 

Mkakati unalenga kulinda ubora wa maji na kupunguza athari hasi za maji yanayotiririka kwa 
kudhibiti kiasi na ubora wa maji ya mvua yanayoingia kwenye njia za maji. Mkakati huu 
utafanikishwa kwa kutoa elimu kwa umma pamoja na kutumia mbinu bora za usimamizi, na hatua za 
kiudhibiti. 
 
5.2 Kukuza usimamizi wa maji ya mvua 

Mkakati huu unalenga kuboresha na kuanzisha hatua za udhibiti wa maji ya mvua, ikijumuisha 
uvunaji wa maji ya mvua katika ngazi ya kaya, taasisi na jamii kwa ujumla. Pia, unahimiza ukusanyaji 
na uhifadhi wa maji ya mvua yanayotiririka ardhini kwa ajili ya matumizi mbalimbali kama vile 
umwagiliaji, kunywesha mifugo, na mabwawa ya mapumziko katika mazingira ya mijini na vijijini. 
Mkakati unasisitiza kuzuia uchafu kuingia kwenye maji ya mvua yanayotiririka ardhini, kwa mfano 
kupitia utupaji sahihi wa taka na usafi wa mara kwa mara wa miundombinu inayotumika kutiririsha 
maji ya mvua. Mkakati utahamasisha matumizi ya teknolojia za uvunaji wa maji ya mvua kwa asilimia 
30 ya kaya na taasisi katika Mamlaka zote za Serikali za Mitaa. Vilevile, mkakati utahamasisha uwekaji 
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dawa maji ya mvua na miundombinu ya utunzaji mazingira kwa ajili ya kuongeza uhimilivu wa miji 
dhidi ya mafuriko. 
5.2 Kuimarisha usafi wa miundombinu ya maji ya mvua 

Mifereji ya maji imekuwa ikizidiwa na taka ngumu kutokana na usimamizi duni wa taka ngumu katika 
miji mingi. Utupaji wa taka ngumu kwenye mifereji ya maji husababisha kuziba kwa mifereji hiyo na 
hatimaye kusababisha mafuriko. Mkakati unahimiza usafi wa mara kwa mara wa miundombinu ya 
mifereji ya maji kwa kuzingatia kanuni za kitaifa zinazohusika pamoja na sheria ndogo za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa (LGA). Mkakati utahamasisha utekelezaji wa usafi wa mifereji kwa kiwango cha 
angalau asilimia 80 ya mifereji yote katika LGAs zote. 

5.24.1  Kuimarisha uwezo wa kitaasisi na Mfumo wa usimamizi wa Taka  

5.2 Kuimarisha mfumo wa ugharimiaji usimamizi wa taka 

Majiji na halmashauri zina jukumu kuu la kugharimia shughuli za usimamizi wa taka, ambapo asilimia 
70 ya fedha huelekezwa katika uendeshaji na matengenezo. Kutokana na jukumu hilo kuna haja ya 
kuimarisha mifumo na mipango  ya kifedha ya serikali za mitaa inayohakikisha upatikanaji wa fedha 
za kutosha kwa ajili ya magari ya ukusanyaji taka na motisha kwa vikundi vya kijamii ili kuongeza 
kiwango cha ukusanyaji wa taka, pamoja na uwekezaji katika vituo vya utenganishaji wa taka  na 
uboreshaji wa miundombinu ya taka. Vilevile, sekta binafsi inaweza kushiriki katika uwekezaji pale 
ambapo kuna fursa za kupata faida na njia za kurejesha gharama. 
 
5.2 Kuimarisha utekelezaji wa nyenzo za usimamizi wa taka 

Utekelezaji madhubuti wa nyenzo za usimamizi wa taka ni muhimu katika kufanikisha usimamizi 

endelevu wa taka. Mkakati huu unalenga kuboresha uzingatiaji na utekelezaji wa  nyezo za usimamizi 

wa taka  kama vile mipango, miongozo na sheria ndogo kwa angalau asilimia 50  kuanzia ngazi ya 

Kijiji/Mtaa, Kata hadi Halmashauri. 

5.2 Kurasimisha wakusanyaji taka 

Sekta isiyo rasmi (wakusanyaji taka, wakusanya vyuma chakavu, wafanyabiashara na warejelezaji) ina 

mchango mkubwa katika usimamizi wa taka ngumu za majiji na manispaa na kupunguza gharama za 

ukusanyaji kwa kufanya urejelezaji. Licha ya mchango wao mkubwa, mara nyingi hawatambuliki 

rasmi. Mkakati huu unalenga kurasimisha wakusanyaji taka ili kuboresha mazingira yao ya kazi, 

kuwawezesha kupata mikopo ya kifedha na kuunganishwa kwenye minyororo ya masoko. 

5.2 Kuimarisha utafiti na kusambaza teknolojia bunifu 

Mbinu za usimamizi wa taka zimefungamana na utafiti kuhusu ujumuishaji wa teknolojia bunifu 
katika sekta ya usimamizi wa taka. Kuna ongezeko la mahitaji ya teknolojia bunifu zinazopunguza 
vihatarishi vya kiafya kwa mazingira, kuongeza ufanisi wa gharama, na kuonyesha ufanisi wa 
kutumika kwa kiwango kikubwa. Hivyo basi, mkakati unalenga kusambaza matokeo ya tafiti bunifu 
kupitia mkutano wa mwaka kwa kushirikisha taasisi za elimu ya juu, wataalamu, sekta binafsi na 
taasisi za utafiti. 
 
5.2 Kukuza Uelewa wa Umma, Ushirikishwaji wa Jamii na Sekta Binafsi 

Kuimarisha utekelezaji wa siku ya usafi Kitaifa 
Mkakati huu umeandaliwa kuhakikisha kuwa kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa (LGA) inatekeleza 
Siku ya Usafi Kitaifa (kila Jumamosi ya mwiso wa mwezi). Aidha, mkakati utaongeza kasi ya 
utekelezaji wa mbinu bunifu zilizopo zinazochangia  utumiaji  tena, urejeleaji, na urejelezaji. 
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Kukuza uelewa wa umma 
Kuna kiwango kidogo cha uelewa wa jamii kuhusu usimamizi wa taka, ikiwa ni pamoja na 
utenganishaji wa taka katika chanzo, ushughulikiaji sahihi wa taka, na urejelezaji. Hivyo, kuna haja ya 
kubuni, kuandaa na kusambaza taarifa kwa njia sahihi kwa ajili ya elimu na uhamasishaji wa jamii 
kuhusu usimamizi wa taka. Lengo la mkakati ni kuhakikisha kuwa angalau asilimia 30 ya wadau 
wanakuwa na uelewa kuhusu mbinu bora za usimamizi wa taka zinazochochea urejelezaji, na hivyo 
kuchangia katika mabadiliko ya tabia. 

Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi 

Utekelezaji madhubuti wa usimamizi wa taka unahitaji ushiriki wa moja kwa moja wa sekta binafsi 
katika nyanja za ubunifu na uongezaji thamani kwenye michakato ya usimamizi wa taka. Mkakati huu 
unalenga kuihusisha sekta binafsi kuanzia hatua ya upangaji kwa kubuni na kutekeleza uwekezaji 
ambao ni suluhisho la usimamizi jumuishi wa taka. Jitihada hizi zitaboresha ukusanyaji, usafirishaji, 
na urejeleaji wa taka. Lengo ni kuhakikisha kuwa angalau asilimia 50 ya taka zinazozalishwa 
zinasimamiwa kwa ushirikiano na sekta binafsi, kwa kuhimiza ushiriki wao katika uwekezaji na 
ubunifu wa usimamizi wa taka, ikiwa ni pamoja na kuanzisha na kusimamia vituo vya kuchakata na 
kurejeleza-taka
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Jedwali 3: Mkakati wa Utekelezaji 

Shughuli Maeneo ya 

Kipaumbele 

Shabaha Kiashiria Njia za 

uthibitish

aji 

Muda wa 

utekelezaji 

Makadirio 

ya bajeti 

(TShs 

'Bilioni) 

Mhusika 

Lengo la Kimkakati 1: Kuimarisha Upunguzaji wa Taka kupitia dhana ya Punguza, Tumia Tena na Rejeleza 

 

 

Kuimarisha utenganishaji wa 

taka  

 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

50% ya 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Idadi ya kaya 

zinazotenganish

a taka 

Ripoti 2025-2027 0.8 OR-

TAMISEMI, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 

Mitaa 

Kuimarisha utenganishaji  na 

uchambuaji wa taka katika 

vituo na taasisi za kukusanyia 

taka 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

50% ya taasisi 

zenye mifumo 

ya utengenishaji 

Idadi ya vituo 

vya uchambuaji 

taka 

vilivyofanyiwa 

majaribio 

Ripoti 2025-2027  OR-

TAMISEMI, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 

Mitaa 

 Kufanya kanpeni ya 

uelimishaji umma kuhusu 

utenganishaji taka 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

50% ya 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

zilizofikiwa 

Idadi ya 

kampeni za 

umma 

zilizofanyika 

Ripoti 2025-2027  OR-

TAMISEMI, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 

Mitaa 

Kutoa mwongozo wa 

kitaalamu na maelekezo 

kuhusu matumizi ya rangi 

maalum katika utenganishaji wa 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau 80% ya 

taasisi 

zilizoshiriki  

Asilimia ya 

watu katika 

Mamlaka za 

Serikali za 

Ripoti 2025-2027  OR-

TAMISEMI, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 
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Shughuli Maeneo ya 

Kipaumbele 

Shabaha Kiashiria Njia za 

uthibitish

aji 

Muda wa 

utekelezaji 

Makadirio 

ya bajeti 

(TShs 

'Bilioni) 

Mhusika 

taka 

 

Mitaa 

wanaotenga 

taka kwa 

kutumia rangi 

Mitaa 

5.2 Kuanzisha na 

kuimarisha vituo vya 

utengenishaji wa taka  

 

 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau MRF 

(1) katika kila 

Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa 

Idadi ya MRF 

zilizoanzishwa  

Ripoti 2025-2027 0.25 OR-

TAMISEMI, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 

Mitaa 

Kuanzisha na kuimarisha vituo 

vya uchakataji 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau kituo  

(1)cha uchakataji 

wa awali katika 

kila Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa 

Idadi ya vituo 

vya uchakataji 

wa awali 

Ripoti 2025-2027 0.25 OR-

TAMISEMI, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 

Mitaa 

 

Kuimarisha ushiriki wa sekta 

binafsi katika urejelezaji  

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau 10% ya 

Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

zilizoshirikisha 

sekta binafsi 

Idadi ya 

makubaliano 

rasmi 

yaliyoanzishwa 

Ripoti 2025-2027 0.25 OR- 

TAMISEMI, 

NEMC, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 

Mitaa,  

Kuanzisha na/au kuimarisha 

vituo vya uzalishaji wa mboji  

 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau kituo   

(1) cha kuzalisha 

mboji katika kila 

Mamlaka zote za 

Idadi ya vituo 

vya kuzalisha 

mboji 

vilivyoanzishwa 

Ripoti 2025-2027 0.5 OR- 

TAMISEMI, 

NEMC, 

Mamlaka zote 
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Shughuli Maeneo ya 

Kipaumbele 

Shabaha Kiashiria Njia za 

uthibitish

aji 

Muda wa 

utekelezaji 

Makadirio 

ya bajeti 

(TShs 

'Bilioni) 

Mhusika 

Serikali za Mitaa za Serikali 

Kuanzisha kituo cha kuzalisha 

nishati kwa kutumia taka 

Majiji ya Dar es 

Salaam, Mbeya, 

Mwanza, Dodoma 

na/au Manispaa ya 

Morogoro  

Angalau kituo 

(1) cha kubadili 

taka kuwa 

nishati 

kuanzishwa  

Idadi ya vituo 

vya kubadili  

taka kuwa 

nishati 

vilivyoanzishwa 

Ripoti 2025-2027 0.6 OR- 

TAMISEMI,, 

MIIT, MoH, 

NEMC, Dar es 

Salaam, 

Mbeya,Mwanza

,Dodoma na 

Morogoro  

Kuanzisha au kuboresha vituo 

vya mwisho vya utupaji wa 

Taka 

 

 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau dampo 

moja kujengwa 

au kuimarishwa  

 

Idadi ya 

madampo 

yaliyoanzishwa 

Ripoti 2025-2030 20 OR- 

TAMISEMI, 

NEMC, 

Mamlaka zote 

za Serikali 

Jumla Ndogo 3.15  

Lengo la Kimkakati 2: Kuimarisha Ushughulikiaji wa Taka 

 

Kuimarisha Ushirikishwaji wa 

Wadau katika Usimamizi wa 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau 10% ya 

Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

Idadi ya wadau 

walioshirikishw

a 

 Ripoti  2025-2030 0.25 OR-

TAMISEMI, 

Mamlaka zote 
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Shughuli Maeneo ya 

Kipaumbele 

Shabaha Kiashiria Njia za 

uthibitish

aji 

Muda wa 

utekelezaji 

Makadirio 

ya bajeti 

(TShs 

'Bilioni) 

Mhusika 

Taka 

 

 

kushirikisha 

wadau katika 

usimamizi wa 

taka 

za Serikali za 

Mitaa 

Jumla Ndogo 56.5  

Lengo la Kimkakati 3: Kuimarisha usimamizi endelevu wa majitaka 

 

Kutenga na kuweka mipaka ya 

maeneo ya kutosha ya ardhi 

kwa ajili ya miundombinu ya 

usimamizi wa taka ili kukidhi 

mahitaji ya muda mrefu. 

 

Halmashauri zote Angalau Hekta 

80 kutengwa na 

kuwekwa 

mipaka kwa 20% 

halmashauri 

Idadi ya hekta 

zilizotengwa na 

kuwekwa 

mipaka 

Ripoti 2025-2030 

 

 

92 OR-

TAMISEMI, 

MLHHSD, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 

Mitaa,   

Kujenga au kuboresha 

mitambo ya kusafisha majitaka 

na mabwawa ya majitaka. 

 

Dar es Salaam, 

Dodoma, Mbeya, 

Morogoro, Kibaha, 

Babati 

Mitambo na 

mabwawa ya 

majitaka. 6 

kujengwa 

Idadi ya 

mitambo ya 

kuchakata 

majitaka 

iliyoanzishwa 

au kuboreshwa 

Ripoti 2025-2030 240 MoW, OMR, 

MoH, NEMC, 

Bodi za 

Usimamizi wa 

Mambonde ya 

maji, 

Dar es Salaam, 

Dodoma, 

Mbeya, 

Morogoro, 
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Shughuli Maeneo ya 

Kipaumbele 

Shabaha Kiashiria Njia za 

uthibitish

aji 

Muda wa 

utekelezaji 

Makadirio 

ya bajeti 

(TShs 

'Bilioni) 

Mhusika 

Kibaha, Babati 

Kukuza matumizi ya teknolojia 
madhubuti na endelevu za 
kutibu majitaka na topekinyesi. 

 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau 50% ya 

mamlaka za 

serikali za mitaa 

zitatumia 

teknolojia ya 

kuchakata 

topekinyesi.  

Idadi ya 

mitambo ya 

kitibu majitaka 

Ripoti 2025-2030  MoW, OMR, 

MoH, NEMC, 

Bodi za 

Usimamizi wa 

Mambonde ya 

maji. 

Kuimarisha program za 

urejelezaji majitaka 

 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau 20% 

majitaka 

yaliyorejelezwa 

kutumika tena. 

 

Idadi programu 

Ripoti 2025-2030  MoW, OMR, 

MoH, NEMC, 

Bodi za 

Usimamizi wa 

Mambonde  ya 

maji 

5.2 Kukuza matumizi ya 

mifumo midogo ya 

uchakataji majitaka 

 
 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau 

DEWATS (1) 

kutumika katika 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Idadi ya 

DEWATS  

Ripoti 2025-2030  MoW, OMR, 

MoH, NEMC, 

Bodi za 

Usimamizi wa 

Mambonde ya 

maji 

Kuimarisha usimamizi wa maji 
ya mvua 

 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau 30% ya 

kaya na taasisi 

katika Mamlaka 

za Serikali za 

Mitaa kutumia 

 

Idadi ya kaya 

Ripoti 2025-2030  MoW, OMR, 

MoH, NEMC, 

Bodi za 

Usimamizi wa 
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Shughuli Maeneo ya 

Kipaumbele 

Shabaha Kiashiria Njia za 

uthibitish

aji 

Muda wa 

utekelezaji 

Makadirio 

ya bajeti 

(TShs 

'Bilioni) 

Mhusika 

 teknolojia za 

kusimamia maji 

ya mvua 

Mambonde  

Kuimarisha usafi wa 
miundombinu ya maji ya mvua 
 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau 80% ya 

mitaro 

kusafishwa 

katika Mamlaka 

zote za Serikali 

za Mitaa 

Asilimia ya 

mitaro 

iliyosafishwa 

Ripoti 2025-2030  MoW, OMR, 

MoH, NEMC, 

Bodi za 

Usimamizi wa 

Mambonde  

Jumla Ndogo 352  

Lengo la Kimkakati 4: Kuimarisha uwezo wa kitaasisi na Mfumo wa usimamizi wa Taka 

5.2 Kuboresha mfumo wa 

ugharimiaji usimamizi 

wa taka  

 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Idadi ya 

halmashauri 

zilizofanyiwa 

tathmini 

Ripoti 2025-2027 2.2 OR-

TAMISEMI, 

MoFP, OMR, 

MoH 

5.2 Kuimarisha utekelezaji 

wa nyenzo za 

usimamizi wa taka 

 

Kijiji/Mtaa, kata na 

Mamlaka  za Serikali 

za Mitaa 

50% ya 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Idaadi ya 

mipango, 

miongozo, na 

sheria ndogo 

zilizoandaliwa 

na kutekelezwa 

Mipango, 

miongozo, 

na sheria 

ndogo 

2025-2027 0.92 OR-

TAMISEMI, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 

Mitaa 

Kushirikisha sekta isiyo rasmi 

katika usimamizi wa taka 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau 50%  ya 

sekta zisizo 

rasmi 

kurasimishwa 

Idadi ya sekta 

zisizo rasmi 

zilizorasmishwa 

Rejista 2025-2030 1.34 OR-

TAMISEMI, 

OMR, NEMC, 

Mamlaka zote 
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Shughuli Maeneo ya 

Kipaumbele 

Shabaha Kiashiria Njia za 

uthibitish

aji 

Muda wa 

utekelezaji 

Makadirio 

ya bajeti 

(TShs 

'Bilioni) 

Mhusika 

ifikapo 2030 za Serikali za 

Mitaa  

Kuimarisha utafiti na 

kusambaza teknolojia bunifu 

 

Nchi nzima Taasisi za elimu, 

wataalamu na 

sekta binafsi, 

taasisi za utafiti 

na asasi zingine. 

Idadi ya 

mikutano ya 

kila mwaka ya 

usimamizi wa 

taka 

Idadi ya 

wadau 

walioshirik

i 

2025-2030 0.92 Mamlaka zote 

za Serikali za 

Mitaa, 

Halmashauri 

Kuimarisha kamati za 

usimamizi wa taka katika ngazi 

ya kata, kijiji na mtaa 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Angalau 80% 

katika Mamlaka 

zote za Serikali 

za Mitaa 

Idadi ya 

wafanyakazi 

walioajiriwa au 

kuteuliwa 

Mikataba 2025-2030 8.2 OR-

TAMISEMI, 

Utumishi wa 

Umma, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 

Mitaa, 

Kuanzisha mfumo wa taarifa 

za usimamizi wa taka. 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Mifumo ya 

taarifa  ya 

usimamizi wa 

taka kuanzishwa 

Idadi ya 

mifumo ya 

taarifa  ya 

usimamizi wa 

taka 

iliyoanzishwa 

Kuwapo 

kwa 

mfumo wa 

usimamizi 

wa taarifa 

2025-2027 0.1 OR-

TAMISEMI, 

ORM, MoH, 

NEMC, eGA 

Kumarisha ufuatiliaji na hatua 

za utekelezaji wa  usimamizi wa 

taka. 

Halmashauri zote Angalau 20% ya 

mifumo ya 

usimamizi wa 

taka inakaguliwa 

na kufuatiliwa 

Idadi ya nyezo 

zilizotekelezwa 

Ripoti 2025-2030 0.2 MoW, MoH, 

Bodi ya 

Usimamizi wa 

Mabonde ya 

Maji, NEMC, 
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Shughuli Maeneo ya 

Kipaumbele 

Shabaha Kiashiria Njia za 

uthibitish

aji 

Muda wa 

utekelezaji 

Makadirio 

ya bajeti 

(TShs 

'Bilioni) 

Mhusika 

Halmashauri 

zote 

Kufanya ufatiliaji na tathmini 

ya mkakati 

Halmashauri zote Angalau 80% ya 

shughuli zote 

zilizopangwa 

zimetekelezwa 

Idadi ya 

shughuli 

zilizotekelezwa 

Ripoti 2025-2030 1 ORM, OR-

TAMISEMI, 

MoH, 

Mamalaka za 

Serikaliza Mitaa 

   

Lengo la Kimkakati 5: Kukuza Uelewa wa Umma, Ushirikishwaji wa Jamii na Sekta Binafsi 

Kuimarisha ushiriki wa jamii 

katika siku ya usafi Kitaifa  

Halmashauri zote 20%  ya 

halmashauri 

kushiriki siku ya 

usafi Kitaifa 

Idadi ya 

Halmashauri 

Ripoti 2025-2030 0.2 OR-

TAMISEMI, 

OMR, MoH, 

Halmashauri 

zote 

Kuandaa na kutekeleza 

kampeni za uelimishaji kuhusu 

mbinu za usimamizi wa taka 

Halmashauri zote Mipango ya 

kampeni ya 

uelimishaji kwa 

uma kuandaliwa 

na kusambazwa 

Idadi ya 

nyaraka 

zilizoandaliwa 

na kusambazwa 

Nyaraka 

zilizoandali

wa 

2025-2030 0.368 OR-

TAMISEMI, 

OMR, MoH, 

Halmashauri 

Kukuza uelewa kwa wakusanya 

taka kuhusu utenganishaji wa 

taka majumbani na katika 

maeneo ya biashara 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

50% ya 

wakusanya taka 

kushiriki katika 

programu 

Idadi ya 

wakusanya taka 

Ripoti 2025-2030 1.5 OR-

TAMISEMI, 

OMR MoH, 

NEMC, majiji 

ya Dar es 
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Shughuli Maeneo ya 

Kipaumbele 

Shabaha Kiashiria Njia za 

uthibitish

aji 

Muda wa 

utekelezaji 

Makadirio 

ya bajeti 

(TShs 

'Bilioni) 

Mhusika 

Salaam, 

Dodoma, 

Arusha, Mbeya, 

Mwanza, Tanga  

Kufanya kampeni za 

uelimishaji kuhusu njia za 

kupunguza taka kwa taasisi 

(shule, magereza, kambi za 

kijeshi) na viwanda. 

Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa 

Elimu ya uelewa 

wa mbinu za 

kupunguza taka 

kufanyika katika  

majiji 6  

 

 Idadi ya shule, 

magereza, 

kambi za kijeshi 

na viwanda. 

Ripoti 2025-2030 1.5 OR-

TAMISEMI, 

OMR MoH, 

NEMC, majiji 

ya Dar es 

Salaam, 

Dodoma, 

Arusha, Mbeya, 

Mwanza, Tanga 

Kutoa mafunzo kwa wafanya 

uamuzi (viongozi wa serikali, 

wanasiasa) kuhusu utekelezaji 

wa sheria ndogo na sheria za 

mazingira zinazohusu 

usimamizi wa taka. 

Majiji na Manispaa Majiji 6 na 

manispaa 20 

Idadi ya 

wafanya uamuzi 

waliopatiwa 

mafunzo 

Ripoti 2025-2030 1 OR- 

TAMISEMI, 

OMR, MoH, 

majiji na 

manispaa zote 

Kuandaa video na nyaraka za  

mafunzo kwa ajili ya ziara ya 

kwa shule za msingi. 

Halmashauri zote 20% ya shule za 

msingi 

kujumuishwa 

katika program 

ya ziara  

Idadi ya shule 

za msingi 

zilizojumuishw

a katika 

program ya 

ziara 

Ripoti 2025-2030 0.2 OR-

TAMISEMI, 

OMR, MoH, 

NEMC, 

Mamlaka zote 

za Serikali za 
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Shughuli Maeneo ya 

Kipaumbele 

Shabaha Kiashiria Njia za 

uthibitish

aji 

Muda wa 

utekelezaji 

Makadirio 

ya bajeti 

(TShs 

'Bilioni) 

Mhusika 

Mitaa 

Jumla Ndogo 7.768  

JUMLA KUU 434.698 
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5.2 Mahitaji na Upatikanaji wa Rasilimali Fedha 

Utekelezaji wa Mkakati huu unakadiriwa kugharimu Shilingi za Kitanzania 434,498,000,000 katika 

kipindi cha miaka 5 (2025 - 2030) ya utekelezaji wake. Vyanzo vya upatikanaji wa fedha kwa ajili ya 

utekelezaji wa Mkakati ni pamoja bajeti ya Serikali, wadau wa maendeleo, sekta binafsi na asasi za 

kiraia 

5.3 Utaratibu wa Utekelezaji 

Utekelezaji wa Mkakati huu unahitaji ushiriki madhubuti wa wadau wakuu. Mkakati huu umebainisha 

na kugawa majukumu na wajibu kwa taasisi mbalimbali za Serikali na wadau wasio wa serikali kama 

ilivyoainishwa hapa chini. 

 

Utekelezaji wa Mkakati huu utazingatia utaratibu wa kitaasisi ulioainishwa kwenye Sheria ya 

Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191. Hivyo, Ofisi ya Makamu wa Rais (OMR), itaratibu utekelezaji 

wa Mkakati huu, kwa kushirikiana na Wizara zenye dhamana ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Afya. Aidha, OMR itaunda Kikosikazi cha wataalamu wa kusimamia utekelezaji wa Mkakati. 

Kikosikazi cha wataalamu kitakuwa na jukumu la kushauri masuala ya utekelezaji wa Mkakati na 

usimamizi wa taka nchini. Kikosikazi kitajumuisha Wizara zenye dhamana ya mazingira, Mamlaka za 

Serikali ya Mitaa, Afya; Maji, Viwanda, Biashara na Uwekezaji, na Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira. 

5.3.1 Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakuwa na jukumu la kudhibiti taka katika maeneo yao, hasa kudhibiti 

na kupunguza uzalishaji wa taka kwenye vyanzo. Pia, zitatunga sheria ndogo ili kuimarisha utoaji wa 

huduma za usimamizi wa taka kwa kufanya tafiti za mara kwa mara za kuainisha kiasi na aina ya taka 

zinazozalishwa. Pamoja na majukumu hayo, Mamlaka zina wajibu pia wa kusimamia ukusanyaji wa 

taka katika maeneo ya mijini na pembezoni mwa miji na kuanzisha vituo vya utenganishaji wa taka 

na kuwezesha upatikaji wa makasha ya kuhifadhi taka. Vilevile, Mamlaka zina jukumu la kuhakikisha 

kuwa viwanda vyote vinasimamia na kudhibiti taka zinazozalishwa.  

 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zitaainisha changamoto, na kuweka kipaumbele cha ugawaji wa 

rasilimali za kutekeleza afua zilizopangwa katika usimamizi wa taka. Aidha, halmashauri zitapaswa 

kutenga na kuweka mipaka ya maeneo ya kutosha kwa ajili ya shughuli za usimamizi wa taka. 

5.3.2 Wizara yenye dhamana ya Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Majukumu ya Wizara hii ni kuratibu na kusimamia maendeleo ya mikoa, hivyo kuratibu sera na 

mikakati ya usimamizi wa maendeleo ya miji pamoja na shughuli za Sekretarieti za Mikoa. Aidha, 

Wizara itakuwa na jukumu la kuwezesha utekelezaji wa Mkakati huu kwa kutoa miongozo ya 

kimkakati na kujenga uwezo, ikiwa ni pamoja na kuwezesha upatikanaji wa rasilimali watu na fedha 

katika kutekeleza shughuli za usimamizi wa taka. 
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5.3.3 Wizara yenye dhamana ya Mazingira 

Wizara yenye dhamana ya Mazingira itakuwa na jukumu la kuratibu na kusimamia kwa ujumla 

utekelezaji wa mkakati huu, ufuatiliaji na tathmini kwa kushirikiana na wizara yenye dhamana ya 

Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na kuhamasisha ushirikishwaji wa sekta binafsi 

katika utekelezaji wa Mkakati. 

5.3.4 Wizara yenye dhamana ya Afya 

Wizara ya Afya ina wajibu wa kutunga sera, sheria, miongozo inayohusiana na afya; uhamasishaji wa 

utafutaji wa rasilimali fedha; na uratibu wa shughuli za sekta ya afya. Wizara itahakikisha kunakuwa 

na usimamizi endelevu wa taka, ikijumuisha uhifadhi wa taka kwa muda, usafirishaji na utupaji 

salama wa taka.  Wizara ya Afya pia itakuwa na jukumu la kusajili watoa huduma za afya na 

usimamizi wa taka chini ya Sheria ya Wahudumu wa Afya ya Mazingira (Usajili) ya mwaka 2007. 

5.3.5  Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

Baraza lina jukumu la kutekeleza na kuhakikisha uzingatiaji wa sheria za usimamizi wa mazingira; 

kufanya mapitio, ukaguzi na ufuatiliaji wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira na Kijamii; kuimarisha 

mawasiliano ya masuala ya mazingira, elimu, uelewa wa umma; na utafiti kuhusu usimamizi bora wa 

mazingira kwa kushirikiana na Mamlaka ya Serikali ya Mitaa. Katika kutekeleza Mkakati huu, Baraza 

litahakikisha usimamizi wa taka unaozingatia hifadhi ya mazingira; kufanya utafiti; kuwezesha 

mafunzo; kukuza uelewa kwa lengo la kufikia jamii kuhusu usimamizi endelevu wa taka. 

5.3.6 Wizara za Kisekta 

Wizara za Kisekta zitakuwa na jukumu la kusaidia utekelezaji wa Mkakati huu ili kuimarisha 

usimamizi bora wa taka. Wizara za kisekta zitawajibika kuhakikisha kuwa masuala ya usimamizi wa 

taka yanajumuishwa katika sera, mikakati, mipango, programu na miradi ya sekta husika 

5.3.7 Idara na Wakala wa Serikali 

Idara na Wakala wa Serikali zitatekeleza Mkakati huu katika Mamlaka zao kwa kujumuisha afua za 

usimamizi wa taka katika mikakati, programu na mipango yao ya maendeleo 

5.3.8 Asasi za Kiraia  

Asasi za kiraia zina mchango mkubwa kwa Serikali katika kuhamasisha jamii na kutafuta rasilimali 

fedha katika shughuli za usimamizi wa taka.  Asasi za Kiraia za kitaifa na kimataifa zitashiriki katika 

utekelezaji wa mkakati huu, katika kukuza uelewa wa jamii kuhusu usimamizi wa taka, kuwezesha 

upatikanaji wa rasilimali fedha za kusaidia utekelezaji wa afua zilizoainishwa katika mkakati huu. 
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5.3.9 Sekta Binafsi 

Sekta binafsi zitakuwa na jukumu la kutafuta na kuwekeza katika fursa mbalimbali zinazohusiana na 

usimamizi wa taka ili kuwezesha utekelezaji wa mipango ya usimamizi wa taka, kukuza na 

kuhawilisha teknolojia sahihi za usimamizi wa taka, na kukuza uelewa kwa umma. 

5.3.10 Taasisi za Elimu na Utafiti  

Taasisi za elimu na tafiti zitahusika na utafiti, mafunzo, ukuzaji wa teknolojia, kukuza uelewa na 

kusambaza matokeo ya utafiti katika shughuli za usimamizi wa taka. 

5.3.11  Wadau wa Maendeleo 

Washirika wa Maendeleo watawezesha utekelezaji wa mkakati huu kwa kutoa rasilimali fedha na 

ufundi, kuhawilisha teknolojia na kujenga uwezo, miongoni mwa wadau. 

5.3.12  Wanajamii 

Wanajamii (kata, mtaa) watatekeleza mkakati huu katika shughuli zao za kila siku kwenye maeneo 

yao ya kijiografia. Hii itahusisha ushiriki wao katika shughuli za usimamizi wa taka. 

5.3.13  Vyombo vya Habari 

Jukumu la vyombo vya habari litakuwa kutoa taarifa sahihi na kwa wakati za usimamizi wa taka kwa 

umma. Jukumu hili litafanyika kwa ushirikiano na wizara yenye dhamana kwa kushirikiana na wadau 

wengine kuandaa kampeni za elimu ya usimamizi wa taka. 
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6.1 Mpango wa Ufuatiliaji, Mapitio na Tathmini 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Udhibiti wa Taka (2025-2030) utazingatia 

Mwongozo wa tathmini na ufuatiliaji. Aidha, program za ufuatiliaji na tathmini zitajikita katika, 

malengo na matokeo ili kutathmini hali ya utekelezaji na kupendekeza hatua stahiki zinazotakiwa 

kuchukuliwa. Hatua hii itahitaji rasilimali, zana stahiki za ufuatiliaji, uchambuzi wa takwimu, mifumo 

madhubuti ya utoaji wa taarifa na ushirikishwaji wa wadau. Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa ni 

nyenzo muhimu zitakazotumika na wizara zinazohusika na Serikali za Mitaa, Mazingira, Afya na Maji 

ambazo ni wadau wakuu katika usimamizi wa taka kwa ajili ya kufanya uamuzi wa pamoja na 

kuimarisha uwajibikaji na uwazi katika utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Taka wa 

2025–2030. 

6.1.1 Umuhimu wa ufuatiliaji  

Ufuatiliaji wa mkakati unalenga kuhakikisha rasilimali zilizotengwa kutekeleza Mkakati zinatumika 

kulingana na bajeti iliyopitishwa, muda uliopangwa pamoja na kuhakikisha matokeo yanayotarajiwa 

yanapatikana kwa wakati na kwa gharama halisi. Vilevile, ufuatiliaji utawezesha upatikanaji wa taarifa 

kwa Wizara yenye dhamana ya mazingira na wadau mbalimbali kuhusu usimamizi endelevu wa taka 

kulingana na matumizi ya fedha zilizotengwa. 

6.1.2 Umuhimu wa tathmini 

Kazi ya tathmini itahusisha uchambuzi wa kina wa ufanisi na athari za matokeo ya utekelezaji wa 

Mkakati kulingana na malengo yaliyotarajiwa. Aidha, tathmini hii itawawezesha watoa maamuzi 

kutoa maelekezo stahiki ya kuboresha utekelezaji wa Mkakati. Katika kipindi cha miaka mitano (5) ya 

utekelezaji wa Mkakati tathmini zitafanywa mara mbili, ambapo tathmini ya kati itafanyika mwaka 

2027 na tathmini ya mwisho itafanyika mwaka 2030. 

6.1.3 Tathmini ya Utekelezaji wa Mkakati 

Tathmini ya utekelezaji wa Mkakati itaratibiwa na OMR kwa kushirikiana na Wizara zenye dhamana 

ya Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, Afya na Mazingira. Aidha, kikosikazi cha 

wataalamu cha usimamizi wa taka kitaanzishwa kikiwa na jukumu la kupanga, kuhamasisha 

upatikanaji wa rasilimali fedha, kutekeleza, kufuatilia na kutathmini mikakati ya usimamizi wa taka. 

Kikosikazi kitaitisha mikutano ya mapitio kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 4 hapa chini; 

 
 
 
 

SURA YA SITA: UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI 

TAARIFA 
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Jedwali 4: Ratiba ya utekelezaji wa Mkakati 

Na. Aina ya 

mikutano 

Muda Viongozi Wahusika 

1.  Mikutano ya robo 

mwaka   

Kila robo 

mwaka 

Katibu Mkuu (OMR) – 

Mwenyekiti 

Katibu Mkuu (OR –TAMISEMI) 

– Mwenyekiti Mwenza 

Katibu Mkuu Wizara ya Afya – 

Mwenyekiti Mwenza 

Katibu Mkuu Wizara ya Maji – 

Mwenyekiti Mwenza 

Wakuu wote wa Idara, 

vitengo, na sehemu 

kutoka OMR, OR- 

TAMISEMI, NEMC, 

Bodi za mabonde ya 

maji na Mamlaka za 

maji 

2.  Mikutano ya 

mwaka  

Mwisho wa 

mwaka 

Katibu Mkuu (OMR) – 

Mwenyekiti 

Katibu Mkuu (OR-TAMISEMI – 

Mwenyekiti Mwenza 

Katibu Mkuu Wizara ya Afya – 

Mwenyekiti Mwenza 

Katibu Mkuu Wizara ya Maji – 

Mwenyekiti Mwenza 

Wakuu wote wa Idara, 

vitengo, na sehemu 

kutoka OMR, OR- 

TAMISEMI, NEMC, 

Bodi za mabonde ya 

maji na Mamlaka za 

maji 

 

6.2 Mpango wa utoaji wa Taarifa za Usimamizi wa Taka 

Mpango huu utahusisha utoaji wa taarifa wa hatua iliyofikiwa katika kufikia malengo ikilinganishwa 

na matumizi ya fedha. Mpango wa Utoaji Taarifa utaainisha kwa kina utoaji taarifa za ndani na za 

nje.  

6.2.1 Mpango wa Utoaji Taarifa Ndani 

Utoaji wa taarifa wa utekelezaji wa Mkakati utafanywa na Wizara zenye dhamana ya Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa; mazingira, afya; na maji ambazo ni wadau wakuu wa usimamizi wa taka na 

itahusisha uandaaji wa taarifa za fedha na utekelezaji; taarifa za mwaka, taarifa za nusu mwaka 

pamoja na matokeo yaliyopatikana. Taarifa zitajumuisha aina ya taarifa, wapokeaji, muda wa taarifa 

na taasisi zinazohusika. Taarifa hizi zitawasilishwa kwa wadau wa nje kama vile Wizara, Bunge na 

Umma.  Jedwali 5 hapa chini linafafanua zaidi mpango wa utoaji taarifa 
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Jedwali 5: Mpango wa Ndani wa utoaji taarifa 

Na. Aina ya Taarifa Mpokea Taarifa Muda   Mhusika 

1.  Taarifa ya utekelezaji ya 

kituo 

Mkuu wa Idara au 

Kitengo 

Kila wiki Mkurugenzi Msaidizi na 

maofisa 

2.   Taarifa ya utekelezaji wa 

mkakati 

Katibu Mkuu Kila robo 

mwaka 

Mkurugenzi na Wakuu 

wa Vitengo 

3.   Taarifa ya utekelezaji ya 

robo mwaka 

Katibu Mkuu Kila robo 

mwaka 

Mkurugenzi na Wakuu 

wa Vitengo 

4.  Taarifa ya utekelezaji ya 

mwaka 

Katibu Mkuu Kila mwaka Mkurugenzi na Wakuu 

wa Vitengo 

 

6.2.2 Mpango wa Utoaji Taarifa Nje  

 Utoaji wa taarifa nje za utekelezaji wa Mkakati utafanywa na Wizara zenye dhamana ya Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa; mazingira, afya; na maji ambazo ni wadau wakuu wa usimamizi wa taka 

na itahusisha uandaaji wa taarifa za fedha na utekelezaji; taarifa za mwaka, taarifa za nusu mwaka 

pamoja na matokeo yaliyopatikana. Taarifa zitajumuisha aina ya taarifa, wapokeaji, muda wa taarifa 

na taasisi zinazohusika. Taarifa hizi zitawasilishwa kwa wadau wa nje kama vile Wizara, Bunge na 

Umma. Jedwali 6 hapa chini linafafanua zaidi mpango wa utoaji taarifa. 

Jedwali 6: Mpango wa utoaji taarifa nje 

Na. Aina za 

Taarifa 

Mpokeaji wa 

Taarifa 

Muda Mhusika Na. 

1.   Robo mwaka OR-

TAMISEMI, 

OMR, Wizara 

ya Afya na 

Wizara ya Maji 

 

Robo 

mwaka 
• Katibu Mkuu 

(OMR)- 

Mwenyekiti 

• Katibu Mkuu 

(OR-

TAMISEMI_- 

Mwenyekiti 

Mwenza 

• Katibu Mkuu 

(Wizara ya Afya) -

Mwenyekiti 

Mwenza  

• Katibu Mkuu 

2.   Taarifa ya 

tathmini ya 

mwisho 

TAMISEMI 

OMR, Wizara 

ya Afya, 

Wizara ya Maji 

Mara moja 
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(Wizara ya Maji) - 

Mwenyekiti 

Mwenza 

 

6.3 Utaratibu wa Ufuatiliaji wa Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti Taka 

Mfumo huu utajumuisha takwimu za ufuatiliaji zitakazochukuliwa kwenye Mkakati zinazojumuisha 

ufuatiliaji wa takwimu za usimamizi wa taka kutoka Wizara za kisekta. Uwasilishaji wa taarifa kwa 

ajili ya ufuatiliaji utazingatia matumizi ya mfumo wa kielektroniki. Mfumo huu utawezesha 

upatikanaji wa takwimu kwa wakati na kuongeza kasi ya uwasilishaji wa taarifa.
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Jedwali 7: Matokeo ya utekelezaji wa Mkakati 

Lengo la kimkakati Na. Shughuli Viashiria Matokeo ya 

muda wa kati 

Matokeo ya 

muda mrefu 

1. Kuhamasisha 

Upunguzaji 

wa Taka 

kupitia dhana 

ya Punguza, 

Tumia Tena 

na Rejeleza   

  

1.1 Kuimarisha utenganishaji wa taka 

katika ngazi ya kaya 

Idadi ya nyumba 

zinazofanya 

utenganishaji wa 

taka 

• Kiwango cha 

utenganishaji taka 

kuongezeka 

• Kutenga taka 

• Kupunguza 

kiwangio cha taka 

• Urejelezaji taka 

kuongezeka 

• Taka kurejelezwa 

na kuzalisha 

nishati 

• Kukuza ushiriki 

wa sekta binafsi 

Taka kupungua 

katika madampo 

1.2 Kuimarisha uchambuzi wa taka katika 

vituo vya kukusanyia taka 

Idadi ya vituo vya 

uchambuzi 

vilivyofanyiwa 

majaribio 

1.3 Kufanya kampeni za kuelimisha umma 

kuhusu utenganishaji na uchambuzi wa 

taka 

Idadi ya kempeni za 

umma zilizofanyika 

1.4 Kutoa mwongozo wa kitaalamu na 

utenganishaji wa taka kwa kuzingatia 

rangi 

Asilimia ya watu 

katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

zinazotumia rangi 

kutenga taka 

1.5 Kuanzisha au kuimarisha vituo vya 

kutenganisha taka  

 

 

Idadi ya vituo vya 

kutengajisha taka 

viilivyoanzishwa 

 1.6 Kuanzisha au Kuimarisha vituo vya 

uchakataji wa awali wa taka 

Idadi ya vituo vya 

uchakataji wa awali 

wa taka  

vilivyoanzishwa 

 1.7 Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi Idadi ya mikataba 
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Lengo la kimkakati Na. Shughuli Viashiria Matokeo ya 

muda wa kati 

Matokeo ya 

muda mrefu 

katika urejelezaji taka rasmi na sekta 

binafsi 

 1.8 Kuanzisha au kuimarisha vituo vya 

uzalishaji wa mboji 

Idadi ya vituo vya 

kutengeneza mboji 

vilivyoanzishwa 

  

 1.9 Kuanzisha vituo vya kuzalisha nishati 

kwa kutumia taka 

Idadi ya vituo vya 

kuzalisha nishati 

kwa kutumia taka 

 1.10 

Kuanzisha au kuimarisha vituo vya 

mwisho vya utupaji taka 

 

Idadi ya madampo 

yaliyoanzishwa au 

kuboreshwa 

2. Kuinarisha 

Ushughulikia wa 

Taka 

2.1 Kuimarisha ushirikiano na wadau 

katika miradi ya usimamizi wa taka 

 

Idadi ya wadau 

walioshirikishwa 

Kuwapo kwa 

miundombinu 

madhubuti ya 

ukusanyaji, 

usafirishaji, vituo vya 

uchakataji na utupaji 

wa taka inayozingatia 

usalama wa 

mazingira. 

 

3. Kuimarisha 

usimamizi 

endelevu wa 

majitaka 

3.1 

 

Kutenga na kuweka mipaka katika 

maeneo ya vituo vya usimamizi wa 

taka 

Idadi ya Hekta 

zilizotengwa na 

kuwekewa mipaka 

• Taka chache 

kutupwa bila 

kuchakatwa 

Mazingira kuwa 

safi 

3.2 Kuanzisha na kuimarisha mitambo na Idadi ya mitambo 
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Lengo la kimkakati Na. Shughuli Viashiria Matokeo ya 

muda wa kati 

Matokeo ya 

muda mrefu 

mabwawa ya kutibu majitaka na mabwawa ya 

kuchakata majitaka 
• Kuwapo kwa 

vituo vya 

kuchakata taka 

 3.3 Kuimarisha na kutumia teknolojia 
madhubuti za kuchakata majitaka na 
takakinyesi 

 

Idadi ya mitambo ya 

kutibu majitaka 

  

 3.4 Kuimarisha utekelezaji wa program za   
utumiaji tena wa majitaka 
yaliyorejelezwa kwa angalau 50% ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa  
 

Idadi ya program   

 3.5 Kuimarisha utumiaji wa DEWATS  

 

Idadi ya DEWATS   

 3.6 Kumarisha usimamizi wa maji ya mvua Idadi ya kaya na 

taasisi zinazotumia 

teknolojia ya 

usimamizi wa maji 

ya mvua 

  

 3.8 Kuimarisha usafi katika miundombinu 
ya maji ya mvua 
 

Idadi ya mipango   

4. Kuimarisha 

Uwezo wa 

Kitaasisi katika 

udhibiti na 

4.1 Kuimarisha mfumo wa ugharimiaji wa 
usimamizi wa taka  
 

Idadi ya 

halmashauri   

Kupunguza 

kiwango cha taka 

Kukuza uwezo 

wa kitaasisi katika 

usimamizi wa 

taka 4.2 Kuimarisha utekelezaji wa nyenzo za 

usimamizi wa taka 

Idadi ya mipango, 

miongozo na sheria 
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Lengo la kimkakati Na. Shughuli Viashiria Matokeo ya 

muda wa kati 

Matokeo ya 

muda mrefu 

usimamizi wa 

Taka. 

 ndogo 

zilizoandaliwa 

4.3 Kushirikisha sekta isiyo rasmi katika 

usimamizi wa taka 
Idadi sekta zisizo 

rasmi 

zilizorasimishwa 

4.4 Kuimarisha utafiti na kusambaza 

teknolojia bunifu 

Idadi ya sheria 

ndogo zilizopitiwa 

na kurekebishwa 

4.5 Kuimarisha usimamizi wa taka katika 

ngazi ya kata, kijiji na mtaa 

Idadi ya 

wafanyakazi 

walioajiriwa au 

kuteuliwa 

4.6 Kuanzisha mfumo wa taarifa za 

usimamizi wa taka. 

Idadi ya mifumo ya 

taarifa iliyoanzishwa 

4.7 Kuimarisha ufuatiliaji na hatua za 

utekelezaji wa sheria ili kushughulikia 

ukiukwaji wa mifumo ya usimamizi wa 

taka. 

Asilimia ya 

uzingatiwaji wa 

sheria 

4.8 Kufanya ufatiliaji na tathmini ya 

mkakati 

Idadi ya shughuli 

zilizotekelezwa 

5. Kukuza Uelewa wa 

Umma, 

Ushirikishwaji wa 

Jamii na sekta 

binafsi 

5.1 Kuandaa na kutekeleza mpango wa 

kukuza uelewa kuhusu mbinu za 

usimamizi wa taka 

Idadi ya mipango 

iliyoandaliwa 

Mwenendo wa 

jamii kuhusiana na 

usimamizi wa taka 

kubadilika 

Kupungua kwa 

magonjwa na vifo 

5.2 Kuanda nyaraka kuhusiana na 

usimamizi wa taka 

Idadi ya nyaraka 

zilizoandaliwa na 

kusambazwa 



47 

 

Lengo la kimkakati Na. Shughuli Viashiria Matokeo ya 

muda wa kati 

Matokeo ya 

muda mrefu 

5.3 Kufanya kampeni za uhamasishaji kwa 

wakusanyaji wa taka ili kuhimiza 

utenganishaji wa taka katia chanzo katika 

ngazi ya kaya na biashara. 

Idadi ya wakusanya 

taka 

5.4 Kufanya kampeni za uhamasishaji kuhusu 

mbinu za kupunguza uzalishaji wa taka 

kwa taasisi kama shule, magereza, kambi 

za jeshi, na viwanda. 

Idadi ya taasisi 

mbalimbali kama 

shule, magereza, 

kambi za jeshi, na 

viwanda 

5.5 Kufanya mafunzo kwa wafanya 

uamuzi (viongozi wa serikali, 

wanasiasa) kuhusu utekelezaji wa 

sheria ndogo na sheria za mazingira  

zinazohusiana na usimamizi wa taka 

Idadi ya wafanya 

uamuzi waliopewa 

mafunzo 

5.6 Kukuza ushiriki wa jamii katika siku ya 

usafi Kitaifa 

Idadi ya 

halmashauri 

5.7 Kufanya mashindano ya mwaka ya 

afya na mazingira 

Idadi ya 

halmashauri 

zilizoshiriki 

mashindano 

5.8 Kutengeneza video na vifaa vya elimu kwa 

ajili ya ziara ya uhamasishaji katika shule 

za msingi. 

Idadi ya shule za 

msingi 

zilizojumuishwa 

katika ziara ya 

uhamasishaji 
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Jedwali 8: Orodha ya wataalam walioandaa Mkakati 

Na. Jina Taasisi Wadhifa 

1.  Bi. Kemilembe Mutasa  Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

2.  Bw. Thomas Chali Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

3.  Mha . Onesphory Kamukuru.  Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

4.  Mha. Joseph Kiruki  Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

5.  Dkt. Makuru J. Nyarobi  Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

6.  Bw. Richard Masesa  Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

7.  Bw. Shadrack S. Nyanda Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

8.  Mha. Julius Enock Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

9.  Bi. Jeniva Olengeile  Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

10.  Bi. Getrude Sombe Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

11.  Bi. Annamaria Gerome Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

12.  Bw. Said Athuman Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

13.  Mha . Abdulahmid Makame Ofisi ya Makamu wa Rais Mjumbe 

14.  Bw. Theodory Mulokozi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) 

Mjumbe 

15.  Bw. Evance Simkoko Wizara ya Afya Mjumbe 

16.  Dkt. Befrina Igulu Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira (NEMC) 

Mjumbe 

17.  Mha . Fredrick Ligate Chuo Kikuu Ardhi (ARU) Mjumbe 

18.  Mha . Edwin Ndibalema Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) Mjumbe 

19.  Bw. Ally Mfinanga Halmashauri ya Jiji la Dodoma Mjumbe 

20.  Bw. Kizito Nkwabi  Halmashauri ya Jiji la Tanga Mjumbe 

21.  Dkt. Fatuma Mlaki Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) Mjumbe 

22.  Mha . Rose Edward Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es 

Salaam (DAWASA) 

Mjumbe 
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